Hạng B2
4/12/05
335
8
18
45
HN
Dùng cura cũng nhiều chứ các bác, có hãng thì nó cho vào trong cacte ngâm dầu xẻ rãnh như bánh răng, có hãng thì nó làm nổi ra ngoài để dễ dàng thay thế. Về cam thì cầm phải đóng mở chính xác nên phải đảm bảo vòng quay chính xác, tốc độ cao, tăng giảm tốc độ đột ngột... vì vậy sên (xích) nặng, độ văng và quán tính lớn sẽ khó đáp ứng. Mặt khác, cu roa ngoài dễ thay thế, êm, và độ bền cũng cao vì lực tải cam không phải lực lớn. Hơn nữa, curoa có ưu điểm lúc nào cũng căng do có một puli tì (cái này tài liệu theo xe hay khuyến cáo kiểm tra độ căng trùng của curoa), nếu sên đặt ngoài thì mau hỏng do thiếu bôi trơn rồi bụi, đặt trong máy thì khó căn chỉnh độ căng để hoạt động tối ưu.... Còn vụ sên để tải dầu bôi trơn thì xe hiện đại ngày nay họ ít sử dụng kiểu vung tóe như vậy mà dùng bơm để còn đảm nhận nhiệm vụ lọc nữa ạ.

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
kien_viet thai nói:
ko hẳn là lúc nào đại tu máy thì mới thay sên cam, do sợi sên nằm bên trong nên để kiểm tra thì rất khó, không thể như curoa máy được.
Các pác cứ nghĩ đơn giản là xe gắn máy dùng dây sên thì cũng phải thay định kỳ. Thì sên cam cũng thế, có chăng là khác nhau về thời gian thôi.
Nếu nghĩ đơn giản như bác thì chả có gì nói nữa. Sên cam mà bac so với sên tải ???một đằng toàn đất cát, 1 đằng sạch tinh. Sách HDSD nó chẳng nói gì về sên cam, bác dựa vào đâu để thay ạ. Còn nói đến hỏng thì đến người cũng tèo nữa là xe!

Hạng D
21/3/08
4.836
4.362
113
hcm
mienhinh nói:
kien_viet thai nói:
ko hẳn là lúc nào đại tu máy thì mới thay sên cam, do sợi sên nằm bên trong nên để kiểm tra thì rất khó, không thể như curoa máy được.
Các pác cứ nghĩ đơn giản là xe gắn máy dùng dây sên thì cũng phải thay định kỳ. Thì sên cam cũng thế, có chăng là khác nhau về thời gian thôi.
Nếu nghĩ đơn giản như bác thì chả có gì nói nữa. Sên cam mà bac so với sên tải ???một đằng toàn đất cát, 1 đằng sạch tinh. Sách HDSD nó chẳng nói gì về sên cam, bác dựa vào đâu để thay ạ. Còn nói đến hỏng thì đến người cũng tèo nữa là xe!

Em nghĩ bác đã hiểu nhầm ý bác kien_viet_thai, ở đây đang nói tới xích cam, ai nói xích tải vào đâu kà!
Ngoài ra nói như bác nhat_nam80 thì chắc bác chưa từng biết về hệ thống tăng xích cam tự động, chứ cần gì đến thò tay vào chỉnh, với xích cam thì khác ở chỗ có bị chùn xe vẫn nổ máy, nhưng xích kêu to, đó là dấu hiệu!

Hạng D
28/5/07
3.615
319
83
48
HCM
sên (xích) cam là một trong các bộ phân thuộc loại thiết bị maintenance-free. nếu so sánh thì có thể so sên cam như là bình "khô", cu-roa cam như là bình "ướt". Tất nhiên chỉ là gần đúng thôi. Cái nào chẳng phải thay. Nhưng lúc thay sêm cam là lúc đại tu máy luôn rồi, việc này chỉ ở VN hay làm chứ các nước phát triển hầu như họ không làm vì đến lúc đó cái máy xe cũng hết thời gian phục vụ rồi.

Nói như bác binchip33 quá chuẩn :)
binchip33 nói:
Trước đây, để giảm độ ồn của động cơ, các nhà sản xuất đã sử dụng biện pháp thay sên cam bằng dây curoa cam vì kỹ thuật cách âm cho động cơ thời đó còn kém. Tuy nhiên so với sên cam truyền thống thì cu roa cam có tuổi thọ thấp ( khoảng 70.000 km là phải thay), nếu xe đang chạy mà dây cu roa cam bị đứt thì chỉ có nước kêu xe cứu hộ và phải tốn một mớ thóc để thay dàn xupap, nếu xui hơn là thay 1 vài quả piston bị xupap đâm lủng... Hiện nay công nghệ cách âm động cơ đã tiến bộ, cấu tạo của sên cam bằng thép đã có nhiều cải tiến, khắc phục được tiếng ồn do nó gây ra, nên các nhà sản xuất đã quay lại sử dụng sợi sên cam truyền thống trước đây, vừa bền vừa an toàn cho người sử dụng.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Việc thay thế Sên Cam bằng Curoa Cam cũng chẳng phải để giảm tiếng ồn cho động cơ đâu các bác ạ, mà đơn giản chỉ là hạ giá thành thôi. Không có bất cứ cơ sở gì chứng minh là sên cam gây ra tiếng ồn cả, nguyên cả cái động cơ bao nhiêu là cơ phận kim lọai họat động không lo kêu, không lẽ mình sợi sên cam mà gây kêu được? Hơn nữa, các cơ cấu tăng sên cam thường được bôi trơn rất tốt, đôi khi còn được kết hợp với áp lực dầu bôi trơn động cơ nên họat động rất hiệu quả. Thực tế cho thấy các động cơ cao cấp, đắt tiền và tin cậy cao vẫn dùng sên cam từ tuớc tới nay, như đa phần các dòng xe Mer, Bim của Âu hay Previa, Lexus máy dọc của Nhật..... Ngay cả Camry tới những năm gần đây cũng thiết kế sên cam cho dòng 2AZ thay vì curoa như 5S trước đây.

Hạng D
18/4/09
1.317
420
83
P25, Bình Thạnh, HCMC
Các bác ơi vẫn biết là khi cũ thì sên cam kêu xào xào không chịu được nhưng em lật ca-pô lên nghe thấy kêu đủ thứ chả làm sao phân biệt được tiếng kêu nào là sên cam kêu các bác ạ.

Hạng D
5/1/10
2.794
16.539
113
anhai555 nói:
Các bác ơi vẫn biết là khi cũ thì sên cam kêu xào xào không chịu được nhưng em lật ca-pô lên nghe thấy kêu đủ thứ chả làm sao phân biệt được tiếng kêu nào là sên cam kêu các bác ạ.

Thợ máy giỏi thì sẽ hiểu được tiếng nói của máy xe bác ạ!

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
anhai555 nói:
Với trình độ cơ khí chính xác bây giờ thì chĩ xào xào nhỏ thôi bác ạ...mà sao bác lại đi lo cái sên cam nhỉ...cái đó là không phải suy nghĩ, trừ khi chạy taxi.

Hạng D
5/10/09
2.597
1.010
113
39
aloacquy.vn
pvht nói:
mienhinh nói:
kien_viet thai nói:

Em nghĩ bác đã hiểu nhầm ý bác kien_viet_thai, ở đây đang nói tới xích cam, ai nói xích tải vào đâu kà!
Ngoài ra nói như bác nhat_nam80 thì chắc bác chưa từng biết về hệ thống tăng xích cam tự động, chứ cần gì đến thò tay vào chỉnh, với xích cam thì khác ở chỗ có bị chùn xe vẫn nổ máy, nhưng xích kêu to, đó là dấu hiệu!
Đúng là pác mienhinh hiểu ko rõ ý em rồi.
Ý của em ở đây là cũng như sên xe máy, sêm cam của oto khi chạy cũng sẽ bị giãn ra, và như thế ta cũng phải thay định kỳ. Ko nên chờ tới đại tu máy mới thay, sẽ rất nguy hiểm.

Hạng C
29/3/10
847
487
63
Xin chào các bác .
Thấy ae bàn thảo xôn xao cũng vui , tiện cũng có ít đóng góp cho vui và hy vọng bớt lấn cấn .Vì các bác đều nói đúng hết : cả 2 loại đều kêu và cả 2 loại đều êm ??? Vậy xin các bác chúng ta cùng nhau lội ngược giòng thời gian để xem qua quá trình phát triển và thay đổi như thế nào thì sẽ thấy được như thế nào nhé .
Bắt đầu từ sự nâng cao hiệu quả động cơ và giảm thiểu độ cong của đũa đẩy ( push rod ) do độ dài nsx thay đổi từ 2 bánh xe răng trực tiếp qua ht truyền động bằng chain cam (xích cam) .Động cơ với ht over head cam làm các nsx phải tìm biện pháp khắc phục cho độ dài của chain cam gây bất ổn và tiếng ồn nhất là khi máy chạy idle ( vì vậy đơn giản và đầu tiên nhất khi kt chain cam là tăng nhẹ ga sẽ làm cắt tiếng ồn ). Và timing belt ra đời . Nhưng cả 2 loại ban đầu đều có những nhược điểm : độ bền cao thì lại dễ ồn hơn , độ bền cao lại đòi hỏi sự bảo quản phức tạp tốn kém hơn , độ bền cao giá thành và thay thế cũng tốn kém hơn v.v.
May mắn thay sự tiến bộ của các chất liệu và phụ gia làm trơn đã giải quyết từng bước cho nên có những sự quay lại sản xuất qua lại giữa 2 loại .
Chain cam hiện nay chạy cũng rất êm và ổn định nhờ vào hydraulic chain tensioner dùng ht căng chain bằng áp lực nhớt với van 1 chiều tốt hơn loại cơ khí khoá với chốt con chó (tạm gọi như vậy) và nhựa làm miếng đệm cho chain chạy và va đập (guider) cũng tốt hơn nhiều nên hiện nay các loại động cơ dùng chain rất êm ,độ bền cao.
Timing belt hiện nay cũng nâng cao độ bền ( trên 100 ngàn miles ) và ổn định hơn nhờ tensioner dầu ,và loại dual over head cam của Toyota dùng 1 bánh răng kép có lò xo vòng tạo cho 2 bánh răng luôn tì chặt vào nhau giảm tiếng ồn .Độ bền kg thể so sánh với chain cam nhưng bù lại giá thành và thay sửa cũng rẻ hơn kg đòi hỏi bảo quản cao .
Cách phân biệt động cơ dùng chain hay belt đơn giản là quan sát front cover ( bộ phận che phía trước máy che chắn cho chain hay belt ) : nếu làm bắng nhựa (mủ) thì là belt và nếu làm bằng kim loại thì động cơ dùng chain.
Còn về thời gian thay belt được quy định do nsx vì timing belt KHÔNG thể kt được !!! Nếu kinh nghiệm các bác sẽ thấy có những trường hợp khi belt bị đứt hay rụng răng nhưng khi quan sát mặt ngoài của belt thì còn nguyên vẹn kg 1 dấu vết hay hiện tượng hư hỏng nào .Vì vậy belt phải thay đúng kỳ hạn kg chủ quan bằng cách quan sát mặt ngoài mà phán quyết . Nhưng trên thực tế thì tuổi thọ của belt so với nsx cho phép thì luôn cao hơn ( độ dung sai an toàn ) nhưng thay đúng thời hạn vẫn an toàn hơn .Kg phải tất cả các loại xe khi đứt belt sẽ bị cong soupape nhưng nguy hiểm khi sẽ dừng bất tử giữa đường lại còn tốn $ kéo xe nữa !
Kg có thời gian soạn kỹ lưỡng ,có thiếu sót gì các bác đóng góp thêm cho súc tích.
Chúc vui vẻ cùng nhau học hỏi cùng nhau tiến bộ,Bye.
PS : Khi thay timing belt nhớ đừng quên thay luôn các front seal ( các phốt nhớt cốt may ,cốt cam ,cốt bơm nhớt , trục balance v.v.) Và cả bơm nước nếu chạy chung với belt . Để khỏi tốn thêm $ công sau này và tiết kiệm thời gian xe nằm garage .
Để khỏi làm các bác nhầm lẫn trường hợp máy kêu khác với chain nhưng cũng cắt tiếng khi tăng ga là bị lỏng ốc bắt bánh trớn vào torque converter trên A/T.( tiếng kêu lọc cọc như hư cốt máy khác với tiếng rào rào của chain)