Hạng B2
20/6/08
449
0
0
Em chỉ vừa mới đua OSF1 vài vòng thôi và em thấy BTC thật tuyệt vời khi đưa ra một giải đấu như vậy để hấp dẫn anh em. Tuy em chưa rành luật và cách tính điểm lắm nhưng em xin đóng góp vài ý kiến để bác Bờ xem có thể áp dụng được gì cho mùa giải năm tới không(Mùa này thì coi như xong,ko cần đổi làm gi). Em xin nói rõ là đây là ý kiến cá nhân em và em xin góp ý chứ không reply lại những thắc mắc của các bác nhé:D:D:
- Vẫn giữ nguyên Thể lệ chơi và penalty như mùa giải 2008
- Em xin góp ý về cách tính điểm thôi.
Tính điểm cho người chơi: nhóm 1 có hệ số 1, nhóm 2 hệ số 2, nhóm 3 hệ số 3, nhóm 4 hệ số 4 (ví dụ, tay đua thuộc nhóm 3 có tổng điểm sau chặng đua là 10 thì người chơi sẽ được 10x3=30 điểm). Điểm của người chơi là tổng số điểm mà các tay đua và đội đua họ chọn thu được sau cả weekend.

Tính điểm cho đội đua và tay đua:
Tay đua:
Qualifying - tính ngược từ thứ 1 đến thứ 15 (tay đua xếp thứ nhất được 15 điểm, thứ 15 – 1 điểm).
Race tính như điểm ngược theo số xe classified + điểm official của FIA (ví dụ Kimi về nhất trong cuộc đua có 18 xe classified thì sẽ được: (18 + 10 điểm)xhệ số cá nhân).

Đội đua: tổng số điểm của 2 tay đua của đội kiếm được

Điểm thưởng (chưa tính hệ số):
FL: 20 điểm
tay đua nhóm 3, 4 classified (race day): 10 điểm
tay đua đạt kết quả 1,2 trong Sat Prac: 20,10 điểm
đội đua nhóm 2,3,4 có cả 2 tay đua classified (race day): 10 điểm

- Theo ngu ý của em thì trong cuộc chơi F1 quan trọng nhất là Race, vậy mà em thấy những tay đua có thứ hạng cao khi race (1-8) lai có điểm không bằng số lẻ của tay đua chẳng đạt thành tích gì. Em lấy ví dụ chặng đua Valencia nhé : KOV đứng thứ 4( Race), thứ 5 (Qua) , TỔNG ĐIỂM : 30 . Trong khi đó Kazuki Nakajima thì Qua thứ 11 và Race thứ 15, TỔNG ĐIỂM: 72. Như vậy hệ số đóng vai trò quá lớn trong cuộc chơi mà lại không quan tâm đến thứ hạng các tay đua khi race. Nên chăng thay đổi 1 chút: Không tính điểm cho các tay đua không đạt thứ hạng 1-8 khi Race (Nghĩa là điểm anh ta có được khi Sat Practice và Qua sẽ không tính luôn). Điều này sẽ tạo nên sự cân nhắc thật thận trọng khi chọn tay đua và đội đua sao cho cân bằng giữa 1000K và khả năng chiến thắng của tay đua mình chọn chứ không phải là xài cho hết 1000K BTC bo như hiện nay và chờ may rủi (hên xui đóng vai trò lớn quá):D
- Nên tính điểm sao cho Race > Qua > Practice và phải thể hiện sự cách biệt điểm lớn giữa Race và phần còn lại. Em thấy cách tính điểm hiện nay thưởng cho 1,2 Practice lớn quá. Ví dụ Kubica được 20 (x hệ số 2) = 40 điểm, thế thì chỉ cần đua Sat Practice đứng thứ nhất mà anh ấy đã được số điểm lớn hơn điểm Qua + Race của KOV (30). Mà ai cũng biết Sat Practice chẳng có ý nghĩa gì mấy các bác nhễ:D.

- Vài dòng đóng góp cá nhân, có gì sai sót các bác bỏ quá cho. Xin cám ơn bác Bờ đã tổ chức sân chơi rất thú vị và mong bác sẽ hoàn thiện và phát triển thêm sân chơi cho anh em
Em mời bác

Hạng D
6/5/05
1.329
0
36
53
RE: Đóng góp cách tính điểm OSF1

Trò chơi nào cũng có hên xui hết bác ơi, bác mà vào OSF1 2 năm trước thì còn vui hơn nữa

Em thấy ý kiến của bác cũng đúng...nhưng...chính nhờ cái hên xui đó mà cuộc đua OSF1 mới hấp dẫn. Như vòng vừa rồi BTC cho giá mua và nhóm cũng rất ...hên xui để cho các bác bắt hên xui đấy thôi :D:D:D.
Dù sao cũng mong các bác góp nhiều ý kiến để hoàn thiện dần dần [8|]

p/s: em chẳng liên quan gì đến BTC đâu nhá :)

...thì bởi...cái kiểu cho điểm bất tử này mà em phải nghỉ 1 chặng đới...:mad:...điểm gì mà nếu bắt Ferrari với Kimi thì coi như hết 2/3 vốn...:mad:

Nhân đây em cũng xin tuyên bố rằng nếu Kimi không nhất chặng sau (Spa) thì em sẽ chuyển default của em sang bắt Ferrari và Massa...:D

Hạng B2
20/6/08
449
0
0

Trích đoạn: kebab

...thì bởi...cái kiểu cho điểm bất tử này mà em phải nghỉ 1 chặng đới...:mad:...điểm gì mà nếu bắt Ferrari với Kimi thì coi như hết 2/3 vốn...:mad:

Nhân đây em cũng xin tuyên bố rằng nếu Kimi không nhất chặng sau (Spa) thì em sẽ chuyển default của em sang bắt Ferrari và Massa...:D

Cứ bắt Kimi và Fer như bác chắc để thõa mãn đam mê chứ không tính chuyện giật giải đâu bác nhễ
:D. Điểm tối đa cho tay lái hệ số 1:

Sat Prac: cho là đứng 1 luôn: 20 điểm
Qualifying : cho đứng 1 luôn : 15 điểm
Race: cho là đứng 1/20 luôn đi: 20 + 10 = 30 điểm
--------------------------------------------------------------------
Total : 20 + 15 + 30 = 65 điểm

So sánh với chú em Kazuki Nakajima ở chặng Valencia vừa qua : Qua thứ 11 và Race thứ 15, TỔNG ĐIỂM: 72. Ặc ặc

Hix, bác bắt Kimi hoặc Massa(thường là hệ số 1) thì trung bình phải mất từ 220 - 260 K trong khi Kazuki Nakajima hay các tay đua nhóm 4 khác trung bình 80-140 K [>:]. Bác ôm kimi và Fer thì với số K còn lại chắc bác không còn nhiều chọn lựa rồi, bác phải chọn A.Sutil và Force India mà chọn cái này thì chắc " đợi ngáp trúng .... ruồi" bác nhỉ:D.

Các bác thấy bất cập trong cách tính điểm như vậy không? Bỏ qua may rủi thì em vẫn thấy thiếu tính logic trong cách tính như vậy
Em chỉ đóng góp như vậy mong các bác Pê- Đê xá tội cho em

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

Cám ơn bác LH đã góp ý xây dựng OSF1... BTC sẽ tổng hợp các ý kiến của các tay đua OS để có 1 phiên bản 09 chuẩn hơn...

Đúng như bác dawa nói về yếu tố may mắn trong mọi cuộc chơi... Tuy nhiên, cũng ko nên loại trừ các yếu tố khác như phong độ, đặc điểm đường đua, các updates của từng đội ...

6 vòng đua còn lại BTC sẽ cố gắng ra đề làm sao để các bác có nhiều phương án chọn lựa hơn và quan trong là tài và đội yêu thích của Tý sẽ chỉ được 20-30 điểm ... :D:D:D:D:D

Hạng D
6/5/05
1.329
0
36
53

Trích đoạn: Lewis Hammilton

Điểm tối đa cho tay lái hệ số 1:

Sat Prac: cho là đứng 1 luôn: 20 điểm
Qualifying : cho đứng 1 luôn : 15 điểm
Race: cho là đứng 1/20 luôn đi: 20 + 10 = 30 điểm
--------------------------------------------------------------------
Total : 20 + 15 + 30 = 65 điểm
Còn FL với FIA point: 30 điểm nữa :D

Bắp thường dùng Kimi kèm Sutil và Fer kèm Force India để "ngáp ruồi" đấy bác :D
Các tay đua nhóm 1 thường có độ ổn định cao hơn, còn các tay đua nhóm 3/4 thì DNF lúc nào không hay. Vậy mới là hên xui bác ơi [8|]

Hạng B2
20/6/08
449
0
0

Trích đoạn: dawa

Còn FL với FIA point: 30 điểm nữa :D

FIA point (10 điểm cho vị trí 1) em đã tính rùi đó bác:D nên mới có 30 điểm. 20 điểm là thưởng cho vị trí 1 trong cuộc đua mà cả 20 tay đua ko có ai bị out. Còn 10 điểm còn lại là FIA point đó bác.
Còn FL:20 điểm là điểm gì vậy bác:D cái này em ko biết cách tính thật

Hạng B2
20/6/08
449
0
0

À , FL = Fastest Lap, như vậy Tổng điểm tối đa = 85 nhỉ bác dawa. Mà dù là 85 thì cũng là quá bèo khi so sánh tương quan giưa các tay đua và số K bỏ ra để mua :D. Còn nữa, 85 là số điểm tối đa khi mọi việc là hoàn hảo bác à, còn thường thì tay đua về 1 và có hệ số 1 trung bình chỉ được từ 40-65 thôi

Last edited by a moderator: