Hạng D
17/8/09
4.676
179
63
42
Re:320i của e báo lỗi áp suất lốp!

Xe em lâu lâu cũng bị đèn báo. Em bực quá tháo cả 4 ra ktra thì ...... 1 em bị xì dặm chỗ vết vá cũ. vá lại là hết, ko bị báo nữa

Hạng B2
4/7/10
230
0
0

Vụ cảm biến áp suốp lốp lúc đầu nghe thì thật thích với công nghệ mới này. Tuy nhiên, dùng một thời gian, nhất là với đường sá vietnam, cảm biến báo lỗi thiếu hơi liên tục mặc dù áp suốt lốp không thay đổi gì . Rất khó chịu và bất an ! chẳng biết khắc phục bằng cách nào, reset xong một thời gian lại bị nữa. Ruút ra vứt đi cho xong ! hôm đi nhờ con Lexus 600h của ông bạn, đèn báo nhấp nháy liên tục, vào bơm xong đi một hồi lại báo , phiền phức kinh khủng ! BMW cũng thế . Có lẽ cong nghệ không phù hợp chăng ? hay do điều kiện vn ? hay do nghiên cứu chưa tới ?

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83

Sao BMW nhập VN mình ko xài van cảm biến TPMS từng vỏ xe chính xác hơn, theo dõi áp suất tứng vỏ xe mà toàn dùng công nghệ so sánh cân bằng, độ sai lệch vòng quay để cảnh báo! Chắc do cắt option nhiều quá chăng?

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness

caubasg nói:
Sao BMW nhập VN mình ko xài van cảm biến TPMS từng vỏ xe chính xác hơn, theo dõi áp suất tứng vỏ xe mà toàn dùng công nghệ so sánh cân bằng, độ sai lệch vòng quay để cảnh báo! Chắc do cắt option nhiều quá chăng?
Hình như đâu có Bim nào (và cả Mer hay Audi - em kg chắc lắm) có xài sensor cảm biến gắn từng bánh đâu, gắn kiểu này là dạng đơn giản nhất chả cần tích hợp gì cả nhưng.....hihi chỉ cho những xe low tech thôi.
Các xe đời mới bây giờ với công nghệ kiểm soát lực và phân bổ lực trên từng bánh thì chuyện phát hiện bánh xì hơi là chuyện vặt với công nghệ và dễ dàng tích hợp chung với hệ thống để kiểm soát và cân đối luôn. Chứ nếu tách rời từng van cảm biến e rằng lỡ có chuyện gì xảy ra (nổ bánh, xẹp hết hơi), hệ thống cân bằng không can thiệp kịp hoặc giả như là có đi nữa thì những cái van cảm biến kia thiết kế là...dư thừa. Vì vậy nó kg theo công nghệ cũ đâu.
Còn chuyện lâu lâu báo nhảm thì cũng chưa chắc là 100% nhảm đâu, có thể do mình reset chưa đúng, có thể bánh chưa đều...và cuối cùng là nó nhảm thật, thôi em dọt kẻo bị mấy bác chửi:mad:

Hạng D
28/2/05
2.109
485
83

@anh Moon: các xe Mỹ bay giờ đều xài thêm cảm biến van TPMS cho tưng vỏ xe, dòng BMW xài từ 2006 rồi! 4 cái mâm vỏ em nhập đang chạy vẫn còn 4 cái van OEM hiệu Bosch đây nhưng xe em ko xài được! Muốn dùng được Cần màn hình I drive và phần mềm của BMW!

Cảm biến cân bằng va sai lệch vong xoay là công nghệ từ cuối thập kỹ 90 rồi và em thấy dừng chủ yếu cho hệ thống DSC, chắc cảm biến cân bằng báo vỏ xì hơi dùng chung cái này cho tiết kiệm tiền ạ! Muốn TPMS từng van thì phải option!

Last edited by a moderator: