Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113
Thưa các "chiên da" vầ Hội Đồng Fiat,

Xe em, Siena ELX, chạy được gần 12K. Từ khi lấy xe về đến giờ toàn trùm mền và chạy xa. Chưa bao giờ đồng hồ nhiệt độ vượt 1/4 (khi có mở máy lạnh); và chưa bao giờ vượt 1/2 khi không máy lạnh. Biết rằng các xe khác, thông thường ở mức 1/2 là đứng yên đấy.

Gần đây, hàng ngày chạy đi làm trong nội thành SG, tui thấy đồng hồ nhiệt độ dừng ở mức 1/6... Vậy thì bị (hay được) làm sao vậy các Bác! Cảm ơn các Bác trước nhe!

Hạng B2
4/11/03
431
4
16
Fr
img69.photobucket.com
RE: Đồng hồ nhiệt độ Siena xuống thấp quá... Please help!!!

Thú thật em cũng chẳng hiểu đồng hồ xe nhà bác chia kiểu gì mà ra 1/6 ? Mát lạnh hah bác :D Chắc cảm biến nhiệt của bác hỏng mất rồi. Ghê thật !

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Bình thường thì đồng hồ đo nhiệt độ của Fiat nằm dưới mức trung bình 1 tí nhất là khi mở máy lạnh!!. Lý do là do cái quạt giải nhiệt của cái dàn nóng máy lạnh và giải nhiệt của máy xe dùng chung với nhau. Nó làm việc "nhiệt tình " quá khi mở máy lạnh nên làm cho máy mát hơn bình thường luôn!:D:D(em nghe mấy anh kỹ thuật Fiat giải thích như thế:D)

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi

Bác thử thế này xem
Ngay sau khi xe dừng lại (chạy có điều hoà). Bác thử mở nắp bình phụ, nhớ là phải lót khăn mặt không bỏng tay nhé, nếu nhiệt độ ở mức 1/6 thì bác thò tay vào bình phụ vô tư không bị nóng, thì quạt xem lại cảm biến nhiệt, nếu nóng bỏng tay thì có thể đồng hồ báo nhiệt hay caí gì đó hỏng. Nhờ bác sĩ phán tiếp :D:D:D

Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113

Thiệt tình thì tui cũng không biết gì chính xác nên mới phải hỏi anh em. Tui không nghĩ cảm biến nhiệt bị hư vì: khi nổ máy (đứng yên)nhưng không mở máy lạnh, em nó cũng nhích lên (đến 1/2); mở máy lạnh lại 1/6. Nếu cảm biến nhiệt toi thì phải 'không nhúc nhích' chứ? Bác sĩ ơi! Help!!!

Giống xe mình rồi, Xe mình không mở máy lạnh thì kim lên 1/2 , mở máy lạnh thí xuống 1/5 ( rất thấp ), mở máy lạnh mà đi đường trường còn 1/6 hoặc thấp hơn .
Lý do : Quạt gió bị nối tắt vào quạt máy lạnh cho nên khi mở máy lạnh lên thì 2 quạt đều quay , tắt máy lạnh thì 2 quạt đều tắt , chỉ khi nhiệt độ máy nóng quá ( khi không sài máy lạnh ) thì 1 quạt máy mới chạy để giảm nhiệt độ xuống mức 1/2 rồi tắt . Bác mở Capo lên cho nổ máy xem có đúng không ??? Em sure là như thế đó !:D:D

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Nhưng kim đồng hồ xuống 1/6 hay 1/5 là không ổn rồi! Máy quá mát thì làm sao tối đa hóa hiệu suất hoạt động của động cơ được! Hơn nữa chiếc xe Senia 1.6 của ông Bô em chưa bao giờ thấy kim đồng hồ chỉ ở mức như thế. Nó luôn luôn ở mức 1/2 hoặc thấp hơn chút xíu!!

Tập Lái
11/2/05
8
0
0
Gò Vấp - Saigon

Trích đoạn: kaka

Nhưng kim đồng hồ xuống 1/6 hay 1/5 là không ổn rồi! Máy quá mát thì làm sao tối đa hóa hiệu suất hoạt động của động cơ được! Hơn nữa chiếc xe Senia 1.6 của ông Bô em chưa bao giờ thấy kim đồng hồ chỉ ở mức như thế. Nó luôn luôn ở mức 1/2 hoặc thấp hơn chút xíu!!

Vì vậy phải nối dây lại cho đúng nguyên bản của nó , chứ chạy như vậy ...hao xăng lắm đó !:D

Hạng D
8/11/04
3.249
2.230
113

Thế Bác nguyengia đang đi xe gì vậy? Xe Siena thì đúng là như Bác nói, tức khi mở máy lạnh thì có thêm 1 quạt thổi phù phù -> xe vào garage ai cũng phải né vì ồn. Điều này thì mình cũng có biết trước khi mua xe.
@ Bác Cadillac: bình phụ là bình nào vậy Bác? hay là bác muốn ám chỉ cái bình chứa nước làm mát xe mà mình thỉnh thoảng hay phải châm?

Ừ, mà sao chưa thấy Bác Sĩ nào lên tiếng vậy ta? Giúp thằng em với!!!

Hạng B2
6/5/04
188
2
18
Ha Noi

Trích đoạn: fiatsaigon

@ Bác Cadillac: cái bình chứa nước làm mát xe mà mình thỉnh thoảng hay phải châm?
Đúng vậy