LQT
O.S.P.D
3/10/03
135
1
18
hcmc
Xe @ của tôi đồng hồ nhiệt độ không hoạt động...
các bác có địa chỉ nào sửa không?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52
RE: Đồng hồ nhiệt xe @

Xe của em thì mấy hôm nay có hiện tượng: khi dừng đèn đỏ, ga lên 1 cái thì kim lại tụt xuống, nhả ga thì lại quay lên, 1 tí tẹo thôi, không hiểu làm sao?

Hạng B2
23/5/05
163
1
16

Trích đoạn: minhkhoi

Xe @ của tôi đồng hồ nhiệt độ không hoạt động...
các bác có địa chỉ nào sửa không?
bệnh này đa phần do điện trở cảm biến nhiệt hỏng
bác mở nắp capo ra và nhìn vào thân vỏ máy nó có cái điện trở nhìn nó gần giống cái bugi xe máy ấy
bác tháo ra và dùng đồng hồ đo thử xem nó có bị đứt không (khi đo nó phải cho nhiệt vào nó bác ạ ,)khi nhiệt thay đổi thì giá trị điện trở thay đổi là tốt
bác Khoi ko để ý rồi:)xe của bác ý là xe máy cơ mà:D@.cái cảm biến đó nó nằm dưới đáy két nước các b ạ.có thể do xe b sử dụng lâu ngày nên cảm biến nó hỏng(ngày trước cái cảm biến xe máy của e nó cũng trục trặc,chỉ khi nào nhiệt độ nó nóng wá(kim way gần sát vạch đỏ)thì cảm biến nó mới hoạt động b ạ,e mang ra thợ ktra nó bảo dùng lâu nên ko còn chuẩn xác nữa,e thay mới nên từ đó đến nay kim chỉ lên đến 1/4 đồng hồ là wạt nó way luôn)b thử mang ra ktra xem tnào.

Hạng B2
26/9/04
340
25
18
52

Xe @ có 2 cảm biến:
1 cái lắp ở két nước, làm nhiệm vụ đóng mở quạt gió.
1 cái lắp ở trên đường ống nước, nằm ngay cạnh ắcqui và cổ hút, nối với kim đồng hồ.
Như vậy nếu kim không làm việc thì có thể do cái thứ 2. Kiểm tra rất dễ: tháo yên+hộc đồ ra, ngay cạnh ắcqui sẽ thấy 2 cái giắc cắm vào 1 cục trên đường ống nước. Lay thử xem có bị lỏng, hoạc dây bị đứt không.