Hạng C
1/10/05
848
58
28
53
RE: đồng hồ tốc độ FE có chính xác?

Em theo dõi trên Cam 2.4 2007 cũng thấy số chỉ tốc độ trên GPS luôn bằng khoảng 90% số chỉ trên đồng hồ xe. Như vậy có lẽ TOY ăn gian. Ăn gian vậy có mấy cái lợi cho hãng sản xuất vì:
- Số km bảo hành thực tế thấp hơn so với hợp đồng.
- Chỉ số tiêu thụ cũng thấp hơn, tạo cho khách hàng cảm giác xe ăn ít xăng.
Nhưng phần nào cũng có mặt lợi là tài xế tưởng mình vượt quá tốc độ cho phép nhiều nên lái cũng cẩn thân hơn.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

nhưng nếu tốc độ xe nhanh hơn tốc độ thật thì các bác vẫn được lợi. Lý do : các bác sẽ chạy chậm hơn => an toàn hơn:)

Hạng D
11/1/08
2.042
603
113

Trích đoạn: Tuan_beo

cái thiệt hại theo em ở đây là số km thực tế đã đi được ít hơn số trên xe ----> vấn đề bảo hành xe sẽ mau hết hơn
có nhớ trước đây 1 lần đọc trên net là hãng xe Honda cũng bị kiện ở bên bắc mỹ về việc congtơmét chạy nhanh hơn 5%

Em chỉ quan tâm chỉ số nào trùng với chỉ số máy sấy tóc của mấy ông bạn em đứng ngoài kia kìa ;)

Hạng B2
23/6/08
246
7
18

Trích đoạn: TNThang

chắc phải thử bằng pp so sánh cùng loại như bác percy mới kết luận được - cùng loại ở đây là cùng loại thiết bị : xe ôtô.
GPS lấy tín hiệu từ vệ tinh, nó có tần số ~1Hz, tức 1s nó refresh tín hiệu 1 lần. Tuy nhiên tín hiệu đi từ vệ tinh ở khoảng cách 19.300 km đến máy thu GPS sẽ có sai lệch :
- Sai lệch do môi trường mà tín hiệu đi xuyên qua
- Sai lệch do số lượng vệ tinh mà GPS bắt sóng được trong thời điểm đó
- Sai lệch do vị trí đặt máy GPS có bị chắn sóng hay bị nhiễu không ....
Thông thường máy GPS loại thường có sai lệch vị trí ~7-15m là tốt rồi, ở Mỹ (bắc Mỹ) có thêm vệ tinh hiệu chỉnh sai số thì máy chuyên dùng có WAAS có thể đạt sai số ~3m.
Dùng GPS để kiểm chứng đồng hồ tốc độ xe hơi là không phù hợp. Cũng như dùng GPS để xác định cao độ cũng không chính xác đâu
Em cũng đã so sánh GPS (vài cái hiệu Garmin và Magellan) với xe Everest thì tốc độ của xe chỉ bằng với GPS sau khoảng đường chạy đều và thẳng khoảng >3km với khả năng có thể duy trì 4-6 tín hiệu vệ tinh

Pác này có vẻ biết chút về GPS nhỉ? Pác là dân trong nghề thì PM giao lưu với e nhé!
Nhưng bắt giò pác mấy cái:
- Độ cao vệ tinh GPS là 20200 km chứ ko phải 19300km.
- "Dùng GPS để kiểm chứng đồng hồ tốc độ xe hơi là không phù hợp": cái này chỉ đúng với mấy cái của VietMap và mấy loại GPS cầm tay đo tuyệt đối thoi. Chứ GPS 'chiên nghiệp' thì rất chính xác.
Nếu pác dùng Garmin và Magellan muốn chính xác hơn thì tìm thêm bộ thu tín hiệu hiệu chỉnh, gọi là Beacon sẽ đạt được đạt đc độ chính xác <3m, vì VN ta cũng có trạm phát DGPS và WASS mà pác, ko phải chỉ ở Mỹ mới có đâu.

E cũng gắn 1 cái VMap cho con Mon, có cho vui thoi vì nó có sẵn cái bản đồ. E chỉ khâm phục mấy pác VietMap ở cái bản đồ thoi, chứ phần cứng và phần mềm thì...:mad:.
Vận tốc trên mấy cái VietMap ko đc chính xác lắm đâu ạh.

Thế là được rồi các bác ạ. Còn đường truyền từ vệ tinh nữa. Thì phải chậm hơn một chút đồng hồ trên xe chứ bác ạ.:):):)
Trích đoạn: Metalica

Trích đoạn: TNThang

chắc phải thử bằng pp so sánh cùng loại như bác percy mới kết luận được - cùng loại ở đây là cùng loại thiết bị : xe ôtô.
GPS lấy tín hiệu từ vệ tinh, nó có tần số ~1Hz, tức 1s nó refresh tín hiệu 1 lần. Tuy nhiên tín hiệu đi từ vệ tinh ở khoảng cách 19.300 km đến máy thu GPS sẽ có sai lệch :
- Sai lệch do môi trường mà tín hiệu đi xuyên qua
- Sai lệch do số lượng vệ tinh mà GPS bắt sóng được trong thời điểm đó
- Sai lệch do vị trí đặt máy GPS có bị chắn sóng hay bị nhiễu không ....
Thông thường máy GPS loại thường có sai lệch vị trí ~7-15m là tốt rồi, ở Mỹ (bắc Mỹ) có thêm vệ tinh hiệu chỉnh sai số thì máy chuyên dùng có WAAS có thể đạt sai số ~3m.
Dùng GPS để kiểm chứng đồng hồ tốc độ xe hơi là không phù hợp. Cũng như dùng GPS để xác định cao độ cũng không chính xác đâu
Em cũng đã so sánh GPS (vài cái hiệu Garmin và Magellan) với xe Everest thì tốc độ của xe chỉ bằng với GPS sau khoảng đường chạy đều và thẳng khoảng >3km với khả năng có thể duy trì 4-6 tín hiệu vệ tinh

Pác này có vẻ biết chút về GPS nhỉ? Pác là dân trong nghề thì PM giao lưu với e nhé!
Nhưng bắt giò pác mấy cái:
- Độ cao vệ tinh GPS là 20200 km chứ ko phải 19300km.
- "Dùng GPS để kiểm chứng đồng hồ tốc độ xe hơi là không phù hợp": cái này chỉ đúng với mấy cái của VietMap và mấy loại GPS cầm tay đo tuyệt đối thoi. Chứ GPS 'chiên nghiệp' thì rất chính xác.
Nếu pác dùng Garmin và Magellan muốn chính xác hơn thì tìm thêm bộ thu tín hiệu hiệu chỉnh, gọi là Beacon sẽ đạt được đạt đc độ chính xác <3m, vì VN ta cũng có trạm phát DGPS và WASS mà pác, ko phải chỉ ở Mỹ mới có đâu.

E cũng gắn 1 cái VMap cho con Mon, có cho vui thoi vì nó có sẵn cái bản đồ. E chỉ khâm phục mấy pác VietMap ở cái bản đồ thoi, chứ phần cứng và phần mềm thì...:mad:.
Vận tốc trên mấy cái VietMap ko đc chính xác lắm đâu ạh.

Hạng B2
14/4/06
152
0
0

Thế là được rồi các bác ạ. Còn đường truyền từ vệ tinh nữa. Thì phải chậm hơn một chút đồng hồ trên xe chứ bác ạ.

Em cũng thấy thế đấy ạ. Thường thì em thấy GPS báo tốc độ chậm hơn đồng hồ tốc độ trên xe 1 chút. Nhiều lúc đi thấy quá tốc độ em giảm ga rùi sau 1-2 giây thì mới thấy GPS "bíp bíp" cảnh báo. Có thể do đồng hồ trên xe đo theo vòng quay bánh xe (hay cái gì tương tự) nên tức thời hơn. Còn GPS đo theo hành trình và thời gian do vệ tinh đo được sau 1 quãng thời gian nhất định - mà GPS theo xe chỉ để chỉ đường, theo manual của GPS em mua thì sai số khỏang 20-50m nên có thể tốc độ GPS chỉ để tham khảo thôi. Nhiều lúc đứng ở góc phố này, nó lại chỉ trên GPS là mình ở phố bên cạnh. Cái đó cũng là do độ chính xác của bản đồ upload trong phần mềm của GPS nữa. Cứ sau 1-2 năm thì em lại connect GPS device vào mạng để update bản đồ mà.

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

Moi thứ chỉ là tương đối thôi các bác ui

Cục Đăng Kiểm VN qui đinh sai số của Đồng Hồ Speedometer (công tơ mét) là +/_ 10% ở tốc độ 40KMH đó các bác.
Là nhà SX thì tất nhiên họ phải cập nhật các qui định này.

Mặc dù e thấy dung sai là hơi to đấy!!!

Hạng B2
15/4/08
439
175
43
Đường Cộng Hoà F13 Q.TB

các bác xem kỹ lại nhé
1. em tets với 2 xe 1 laser 1 FE. kết quả như trên
2. em biết GPS có độ trễ nên em cố gắng duy trì tốc độ ổn định trên 1 quãng đường và mới có được kết luận trên
3. Quãng đường em test là đường đi vũng tàu đọan qua cầu cỏ may và đoạn quốc lộ 22 đi Tây Ninh: đường vắng, tốc độ ổn định, mặt đường tốt
em sẽ kiếm 1 chiếc xe khác để tét và báo kết quả lại cho các bác

Tập Lái
25/8/07
42
0
0

Em cũng thấy có hiện tượng này xẩy ra, nhưng mà cũng chẳng "lăn tăn" lắm, vì em nghĩ đơn giản là thiết bị vệ tinh cần phải có thời gian thì mới nhân đc tín hiệu. Em thấy tốc độ hiển thị trên PPC thường thấp hơn trên xe từ 5-7km/hr, càng chạy nhanh thì sai số càng lớn.