Hạng B2
20/11/07
110
2
0
53
www.dtsmobile.com.vn
RE: đồng hồ tốc độ FE có chính xác?

Em xin đóng góp ý kiến một tý,
1. Sai số trên đồng hồ tốc độ của xe hơi nói chung như bác petrol nói là cao ví dụ +/- 10% của đăng kiểm, còn trong các catalogue của các hãng thì tùy +/- 0.5% -> 5%
2. Sai số của GPS cũng rất lớn ( loại không chuyên), Ở VN em chưa thấy cái nào chuyên nghiệp đo tốc độ và độ cao cả ( trừ thiết bị dùng trong Q sự và trắc địa...)
3. Việc test của bác Tuấn Béo có cùng thời gian, địa điểm không? khi thử trên 2 loại xe thì cũng phải thử bằng 2 loại GPS khác nhau=> có bốn trường hợp xảy ra! nhưng cũng chưa thể đưa ra kết luận chính xác được vì còn phải lấy mẫu thử nhiều lần :D
4. Quan trọng nhất trong việc này là kiểm tra tốc độ của xe và đồng hồ trên xe đó => phải có thiết bị chuẩn để đo ( GPS không phải là thiết bị chuẩn để đo vận tốc => khg là gốc để so sánh rồi đưa ra kết luận được, ví dụ mỗi thứ sai số +/- 5% hên thì + triệt tiêu - => chính xác; xui thì sai số 10%:mad:)

Túm lại AE nào rảnh thì đem xe vào các trung tâm đăng kiểm để test việc này rồi về cho kết quả(chuyên nghiệp hơn thì vô trung tâm đo kiểm :D). Vì theo em biết thiết bị đo vận tốc ở đây là chuẩn, ngoài ra họ còn đưa ra được các thông số khác ảnh hưởng đến tốc độ thật của xe!

Hạng B2
15/4/08
439
175
43
Đường Cộng Hoà F13 Q.TB

1. EM test trên cùng 1 thiết bị GPS
2. Thời gian và địa điểm chẳng lẽ ảnh hưởng đến tốc độ xe? ôtô chứ đâu phải là máy bay hay tàu thủy đâu mà bị yếu tố môi trường tác động?
3. Cả 2 cái xe đều là của mình và mình test tốc độ hằng ngày
4. mình biết tốc độ của GPS trễ hơn 1 chút so với tốc độ thực của xe nên mình cố gắng chạy đều ga trong 1 thời gian khỏang 30 giây (đã nói rất nhiều lần) như vậy thì tốc độ của GPS và tốc độ của xe sẽ tương đương với nhau (tuy không cùng thời điểm)
5. độ chính xác của GPS mình đưa cho bạn mình là tiếp viên hàng không, thiết bị này đã được đem vào buồng lái của ATR72 test kết quả tọa độ rất chính xác với GPS trên máy bay. còn tốc độ thì chênh lệch 1-2 km/h

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Em không biết thế nào nhưng chắc là công tơ met được hãng sản xuất luôn ăn gian km, cụ thể là chạy nhanh hơn chứ không bao giờ chậm hơn để ăn gian km bảo hành. Và xem như đó là sai số cho phép của dụng cụ đo :D

Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: Tuan_beo

các bác xem kỹ lại nhé
1. em tets với 2 xe 1 laser 1 FE. kết quả như trên
2. em biết GPS có độ trễ nên em cố gắng duy trì tốc độ ổn định trên 1 quãng đường và mới có được kết luận trên
3. Quãng đường em test là đường đi vũng tàu đọan qua cầu cỏ may và đoạn quốc lộ 22 đi Tây Ninh: đường vắng, tốc độ ổn định, mặt đường tốt
em sẽ kiếm 1 chiếc xe khác để tét và báo kết quả lại cho các bác

Em cũng đang dùng Vietmap và Mapking trên PPC, test tốc độ trên 2 xe Matiz SE và Camry 98 trên đoạn đường tốt khoảng 2-3km, chạy đều ga, khoảng 50km/h, kết quả cả 2 xe đều chênh lệch rất ít (vì đồng hồ kim nên không đo chính xác được) so với GPS, và em nghĩ kết quả là chấp nhận được (trong sai số cho phép :D).
Túm lại, em hiện tại tin tưởng vào GPS :D