Hạng B2
21/3/07
182
104
43
Visit Site
Khác nhiều bác ạ. Chỉ giống ở chế độ "dân chủ hình thức" thôi.
Mà dân chủ hình thức k khác phong kiến là bao, xã hội bị chi phối bởi ý chí của một người, gặp thằng đạo đức thì sướng gặp thằng trộm cướp lại ngu xi thì dân khổ.
Bề ngoài chính trị rất ổn định, bên trong thì sóng ngầm đè nén lúc nào cũng trực chờ bùng nổ. Vì thế mà cả TQ và VN đều rất sợ cái gọi là "biểu tình".
Cái khác đầu tiên là chính sách kinh tế Vĩ mô. Ngay từ những năm 60 TQ đã thấy được cơ hội trở thành công xưởng của thế giới vì có nhân công dồi dào, ngay lập tức họ đính hướng theo cách này. Đến những năm 70 khi nền sản xuất có tích lũy tín dụng, họ tập trung thêm mảng kinh doanh tài chính, tích trữ vàng và ngoại tệ. Mục đích để hỗ trợ sx trong nước và xuất khẩu. Nhưng với sự phát triển k ngừng, họ đã trở thành một trong những trung tâm tài chính lớn nhất thế giới. Về gia công chế tạo họ làm được hầu hết những thứ mà thế giới làm, trừ những giá trị cốt lõi bản quyền của nhiều hãng.
Còn VN chậm tiến bỏ qua quá nhiều cơ hội, đến giờ vẫn chưa định hình được sẽ tham gia vào khâu nào. Sản xuata thế nào, thương mại ra sao, dịch vụ sẽ đi đến đâu. Nói chung là chưa làm đc cái gì.
Cái khác thứ hai là sự can thiệp của chính phủ vào sản xuất. Với TQ họ coi doanh nghiệp là gà đẻ trứng vàng, phải nuôi lớn để lấy trứng. Họ sẵn sàng bảo hộ để doanh nghiệp nội địa cạnh tranh k bình đẳng với nước ngoài như làm nhái. Hoặc hỗ trợ bán dưới giá thành để đánh sập hãng của nước khác. Từ đó tìm cơ hội mua lại thương hiệu của họ. Một thương hiệu Mỹ có thể đánh sập một thương hiệu TQ nhưng k thể đủ lực đánh sập chính phủ TQ.
Còn VN coi doanh nghiệp là những con gà để thịt. K những k có chính sách gì hỗ trợ mà Khi nó vừa mới chớm mọc lông là hết ông thuế, môi trường, chính quyền, công an ...nhảy vào xâu sé nên nó k lớn đc ngay chính trong chuồng của nó đừng nói đến ra ngoài đánh nhau.

Em hiểu rồi, cảm ơn bác. Đúng là tq tận dụng thiên thời địa lợi quá tốt. Ngay từ thời chiến tranh lạnh đã nghĩ cách đi đêm với Mỹ chống LX. Tận dụng được hỗ trợ của trước là của LX tạo vị thế rồi sau đó chống LX để có hỗ trợ của Mỹ. Chơi với Mỹ để tham gia vào chuỗi sx toàn cầu. Trong khi LX chết thẳng cẳng thì tq sống khỏe rồi vươn lên cường quốc.
Họ mời tư bản châu Âu vào rồi trộm cắp công nghệ mà tư bản phải ngậm miệng không làm gì được. Trộm cắp công nghệ, quản lý, tổ chức xong thì đuổi đi như Google, các hãng xe Nhật. Mua lại như Sanyo...
Ta thật bất hạnh khi ở cạnh chúng nó. Có lẽ không phải vì ta quá dở mà vì chúng nó quá suất sắc. Ủ mưu quá sâu.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Matiz22
Hạng D
19/5/15
1.544
1.764
113
30
Em hiểu rồi, cảm ơn bác. Đúng là tq tận dụng thiên thời địa lợi quá tốt. Ngay từ thời chiến tranh lạnh đã nghĩ cách đi đêm với Mỹ chống LX. Tận dụng được hỗ trợ của trước là của LX tạo vị thế rồi sau đó chống LX để có hỗ trợ của Mỹ. Chơi với Mỹ để tham gia vào chuỗi sx toàn cầu. Trong khi LX chết thẳng cẳng thì tq sống khỏe rồi vươn lên cường quốc.
Họ mời tư bản châu Âu vào rồi trộm cắp công nghệ mà tư bản phải ngậm miệng không làm gì được. Trộm cắp công nghệ, quản lý, tổ chức xong thì đuổi đi như Google, các hãng xe Nhật. Mua lại như Sanyo...
Ta thật bất hạnh khi ở cạnh chúng nó. Có lẽ không phải vì ta quá dở mà vì chúng nó quá suất sắc. Ủ mưu quá sâu.
Đến LX bây giờ cũng đã biến đổi và trở thành Cường quốc chứ không riêng gì TQ đâu bác. Nên em nghĩ không phải chúng nó quá xuất sắc mà tại chúng ta quá dở thôi ạ :D
Độc đảng nó cũng có cái hay của nó, tuy lãnh đạo dựa vào ý chí của một người nhưng nếu có được người lãnh đạo như Bác Thanh thì Singapore không là cái thá gì trong 20 năm tới. vì Lý Quang Diệu phát triển đất nước đâu có vấp phải nhiều lực cản như Bác Thanh làm Đà Nẵng.
Tiếc thương vô cùng Bác đơn thương độc mã không giữ được mạng bởi một lũ Chó má.

Bây giờ VN không dám mơ được như Thái Lan, thỉnh thoảng còn phải nhìn sang Lào, Cambodia học tập. Nhục không để đâu cho hết :D

• Like
Reactions: raptor918
Hạng B2
1/12/09
318
147
43
Mấy bác chém ác quá.... con Bentley thi cug sag trọng vừa vừa như em Brietling nhưng quan trọng cả hai kết hợp cho ra em đồng hồ độc đáo này.
Em mercedes cug gắn em IWC đó.....
Em nó có bộ toulbilon thì tất nhiiên không rẻ rùi... em đang lăn tăn không biết nó dùng cơ chế gì đẻ em nó chạy trog khi em Benltley không chạy. Vì em này không thể mỗi lần chạy là chỉnh giờ, có mà dở hơi với mức giá đó ah!!!!????
Mấy em toulbilon trên thị trươung cả triệu Obama thì cũng chỉ trữnăng lượng 2 ngày là cùng và phải đeo hàng ngày.

Bác hỏi cái rất quan trọng mà tôi cũng ko để ý, xem lại hình cái đồng hồ thì có vẻ nó có thể quay dược quanh trục đó bác, ngoài ra theo tôi tìm hiểu thì Bentley có chế một cái nút bấm khi bấm thì có một mô tơ điện làm quay cái đồng hồ và nạp năng lượng cho nó. Nhưng mỗi lần đi xe mấy ngày cứ phải nhớ bấm nút một lần thì cũng hơi chuối :D

Hạng B2
1/12/09
318
147
43
Bác kiến thức sâu rộng quá! Thật đáng thán phục! Bác cho hỏi thêm tí ngu là cái bộ phạn tourbilollion gì đó có chức năng để làm gì hả bác: để cân chỉnh cho đồng hồ chạy chính xác hả?

Đúng rồi bác, đồng hồ cơ do bị ảnh hưởng của trọng lực lên các bộ phận đồng hồ nên độ chính xác bị giảm, tourbillon dùng để triệt tiêu tác dụng của trọng lực lên các bộ phận đồng hồ giúp đồng hồ chạy chính xác hơn. Tuy nhiên, thực tế thì nhiều chuyên gia cho rằng tourbillon có giúp cho đồng hồ chính xác hơn that nhưng cũng không quá nhiều. Tuy nhiên, tourbillon rất khó chế tạo, đòi hỏi trình độ chế tác đỉnhh cao để nhét 70-80 bộ phận nhỏ xíu vào diện tích nhỏ như cái nút áo, đồng thời tourbillon có tính thẩm mỹ cao, nhìn nó quay khi đồng hồ chạy rất đẹp, làm mê hoặc dân chơi đồng hồ. Người ta mua tourbillon chủ yếu như mua một tác phẩm nghệ thuật cơ khí đỉnh cao cũng như tính thẩm mỹ của nó hơn là mua vì độ chính xác. Cơ bản thì đồng hồ cơ có mắc cỡ nào thì cũng không thể chính xác bằng con đồng hồ điện tử Casio giá vài triệu đồng duoc :D, nhưng chỉ dùng các bộ phận cơ khí mà cho ra được cái đồng hồ chính xác gần gần như đồ điện tử thì cũng là một kỳ công rồi ...

Hạng B2
23/8/11
438
373
63
Bác và các bác khác cho em hỏi. Các bác cứ hay đánh đồng VN với tq. Thế tại sao nó có đầu đạn hạt nhân bắn đc tới Mỹ còn mình vụng trộm mới có cái scud. Nó tự chế tần châu và định vị bắc đẩu còn mình đắn đo mãi mới thuê đc mấy đứa giãy chết phóng cái vệ tinh con con mà mừng húm. Sao nó có cả hạm đội còn nình.. . Nó thâu tóm biết bao tập đoàn tư bản vào tay còn mình....
Em đào sâu suy nghĩ mãi mà vẫn k ra, tại sao thể chế giống nhau mà kết quả lại thế. Các bác nhiều người đổ tất do thể chế. Em cũng thế nhưng nghĩ lại ngoài thể chế chắc vẫn còn thứ gì đó quyết định VN và tq khác nhau. Tóm lại Chúng ta vừa khác thế giới lại vừa khác tq. Cái hay của thế giới chúng ta chưa học và ứng dụng đc. Thế cái được của tq tại sao ta cũng học k nổi. Em thắc mắc thật sự, bác nào giúp em với.
Tôi nghĩ là câu hỏi của bác cần phải có topic khác bác ạ. Hay bác cứ nêu lên ở Topic mới đi. Tôi dự là sẽ có nhiều câu trả lời từ góc độ khác nhau cho vấn đề vĩ mô như thế. Còn ở đây thì chúng ta đang bàn cái cụ thể bác ạ!

Hạng B2
23/8/11
438
373
63
Đúng rồi bác, đồng hồ cơ do bị ảnh hưởng của trọng lực lên các bộ phận đồng hồ nên độ chính xác bị giảm, tourbillon dùng để triệt tiêu tác dụng của trọng lực lên các bộ phận đồng hồ giúp đồng hồ chạy chính xác hơn. Tuy nhiên, thực tế thì nhiều chuyên gia cho rằng tourbillon có giúp cho đồng hồ chính xác hơn that nhưng cũng không quá nhiều. Tuy nhiên, tourbillon rất khó chế tạo, đòi hỏi trình độ chế tác đỉnhh cao để nhét 70-80 bộ phận nhỏ xíu vào diện tích nhỏ như cái nút áo, đồng thời tourbillon có tính thẩm mỹ cao, nhìn nó quay khi đồng hồ chạy rất đẹp, làm mê hoặc dân chơi đồng hồ. Người ta mua tourbillon chủ yếu như mua một tác phẩm nghệ thuật cơ khí đỉnh cao cũng như tính thẩm mỹ của nó hơn là mua vì độ chính xác. Cơ bản thì đồng hồ cơ có mắc cỡ nào thì cũng không thể chính xác bằng con đồng hồ điện tử Casio giá vài triệu đồng duoc :D, nhưng chỉ dùng các bộ phận cơ khí mà cho ra được cái đồng hồ chính xác gần gần như đồ điện tử thì cũng là một kỳ công rồi ...
Cảm ơn bác đã khai sáng. Tôi bắt đầu thấy tò mò muốn tìm hiểu cái Tourbillon này rồi. Biết đâu sau này đủ lúa làm luôn một chú Bentley có nó! kkk

Hạng B2
4/5/15
120
86
28
Hồ Chí Minh
Cảm ơn bác đã khai sáng. Tôi bắt đầu thấy tò mò muốn tìm hiểu cái Tourbillon này rồi. Biết đâu sau này đủ lúa làm luôn một chú Bentley có nó! kkk
Bác nào có mua xe này thì cứ lấy đồng hồ nhé, để lại chon xe cho mình giá bèo cũng đc.

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng B2
21/3/07
182
104
43
Visit Site
Tôi nghĩ là câu hỏi của bác cần phải có topic khác bác ạ. Hay bác cứ nêu lên ở Topic mới đi. Tôi dự là sẽ có nhiều câu trả lời từ góc độ khác nhau cho vấn đề vĩ mô như thế. Còn ở đây thì chúng ta đang bàn cái cụ thể bác ạ!

Thôi em k dám ph*n động thế đâu ạ. Chỉ là có một vài bác đề cập nên k nhịn đc mới hỏi thôi. Biết thế là đủ.

Em tưởng đồng hồ tourbillon chỉ vài chục ngàn $ thôi chứ ạ. Sao cả trăm ngàn vậy.

• Like
Reactions: Tuckey2011
Hạng B2
23/8/11
438
373
63
Thôi em k dám ph*n động thế đâu ạ. Chỉ là có một vài bác đề cập nên k nhịn đc mới hỏi thôi. Biết thế là đủ.

Em tưởng đồng hồ tourbillon chỉ vài chục ngàn $ thôi chứ ạ. Sao cả trăm ngàn vậy.
Trước tôi cũng tưởng như thế nhưng hóa ra là mình sai. Đọc cái topic này và được các cụ kia giải thích nên cũng tăng thêm phần hiểu biết.

Thảo nào cái tụi tư bản nó giãy lâu thế mà chưa chết!:3dcuoigif: