Hạng D
15/9/08
2.052
2.223
123
“quý III/2023 sẽ là thời điểm mấu chốt khi một lượng lớn tiền gửi ngân hàng đáo hạn. Ông Khôi nhận định, đây là mốc để biết được dòng tiền có thực sự đổ vào lĩnh vực địa ốc.”

Kinh tế khó khăn + tâm lý, nên dịch sốt có quay lại cũng phải 2024/ 2025
Và sẽ gởi tiếp thêm 6 tháng nữa dù LS thấp....ngoài kia sóng gió còn to anh Khôi ạ...Em yếu nên tránh gió ...kaka

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: biglazycat
Hạng D
15/9/08
2.052
2.223
123
Bao năm nay nhnn luôn có một câu đó, tập trung nguồn vốn sản xuất kinh doanh, kiểm soát vốn vào bđs. Nhưng ngân hàng là người gợi ý để khách vay được tiền. Ví dụ kể cả ngân hàng nước ngoài họ còn chơi chiu, năm 2020 tôi vay bên Shinhan, tôi vay 3 tỷ, tôi nói vay để mua nhà, Shinhan nói bây giờ bđs bị xiết bên em hết room rồi, anh cứ làm hồ sơ vay đi, phô tô cái sổ nhà chuẩn bị mua cho em, em sẽ làm hồ sơ sửa nhà cho anh, tôi hỏi sửa nhà 3 tỷ có hợp lý ko, shinhan trả lời sửa nhà vô chừng lắm anh, anh ko lo. Anh chỉ cần chứng minh thu nhập tốt, lịch sử vay sạch, tài sản thế chấp tốt, việc còn lại bên em lo. Vậy là tôi được giải ngân 3 tỷ để mua nhà với lý do sửa nhà sau khi mua.
Và cả 10000 chiu khác để tiền chạy vào bđs. Vì sao ư, vì cho vay sản xuất kinh doanh thì có hạn, VN năng lực sx kimh doanh chỉ đến thế là cùng, ngân hàng muốn tăng tín dụng mới tăng doanh thu, tăng lợi nhuận thì chỉ có cách chơi chiu để cho vay bđs.
đã từng vay SX KD và sau đó đi mua nhà đất kaka

Hạng B2
26/6/15
237
527
93
Chừng nào nhà mặt tiền q5,Q10: 10-15 tỉ 1 căn, vùng ven 5-10 tỉ / căn
Nhà hẻm 2-4 tỉ / căn.
Tuỳ diện tích thì lúc đó bđs mới về đúng giá trị thật.
Còn như bây giờ, 15-20 tỉ chỉ đủ mua 1 căn ở Vinhome sang trọng thì dẹp cmn đi.
Bđs ở tphcm nó quá ảo rồi.
cầm 15-20 tỉ còn thấy mình quá bần và nghèo, vì ko đủ nua nổi 1 căn mặt tiền ở quận trung tâm.. haizzz
Lúc đó 5% người giàu dân đầu tư người ta gom hết rồi. Dễ gì đến người mua ở.
Thị trường bds bây giờ 10 sản phẩm nhà phố hết 6-7 căn của đầu tư rồi bác ơi.

Hạng D
28/10/19
1.246
4.637
113
Chính xác hơn thì 95% người nghèo vẫn nghèo như cũ, riêng 5% người giàu còn lại trở thành người nghèo. Nói chung giả sử bđs không có giá trị, thì dân hoàn nghèo (dĩ nhiên ko tuyệt đối).

Hạng D
10/7/10
1.253
1.650
113
6-7 căn thì quá, 2-3 căn thôi, nhà chính chủ ở là phần lớn, 2-30% là nhà cho thuê hoặc đất trống

Hạng B1
14/12/22
91
243
33
Thế h có tiền mua gì thì giữ dc tiền a?
Câu hỏi khó quá, mình chưa thành công nên hông trả lời được
Nhưng theo mình mua kiến thức thì sẽ giữ được tiền, còn không thì 10 năm, 20 năm hay tới đời sau sẽ không còn tiền nữa

Hạng D
17/10/11
1.179
11.271
113
Câu hỏi khó quá, mình chưa thành công nên hông trả lời được
Nhưng theo mình mua kiến thức thì sẽ giữ được tiền, còn không thì 10 năm, 20 năm hay tới đời sau sẽ không còn tiền nữa
Mấy khóa học làm giàu thỉ chỉ có ng dạy thôi a, kiến thức ko nhất định phải mua, có thể tự tiếp thu.
Nhưng cũng phải dùng kiến thức + tiền để đầu tư lĩnh vực nào đó thì mới hiệu quả