Hạng F
Super Moderators
11/2/15
7.342
17.912
113
Lâm Đồng
Đức: Audi nhận án phạt 800 triệu Euro vì scandal gian lận khí thải
Cơ quan công tố Munich, Đức ngày 17/10 vừa công bố áp mức phạt 800 triệu EUR lên Audi (tương đương 926 triệu USD). Số tiền này bao gồm tiền phạt, tiền phải nộp cho các cơ quan chức năng, tiền bồi thường và sửa xe cho khách hàng. Nó cũng chính thức khép lại vụ kiện tụng này đối với Audi, ít nhất là ở riêng thị trường Đức.[pagebreak][/pagebreak]

Đại diện Audi cho biết: "Sau thẩm tra, Audi đã chấp nhận tiền phạt và sẽ không khiếu nại gì thêm. Theo đó, Audi thừa nhận trách nhiệm của mình đối với những sai lệch từ các yêu cầu pháp lý". Án phạt này nâng tổng thiệt hại đối với Volkswagen trong vụ bê bối lên 28,2 tỷ Euro, tương đương 32,7 tỷ USD.

Mức thiệt hại này tương đương 12% doanh thu của Volkswagen trong năm ngoái và lớn hơn nhiều so với khoản lợi nhuận 17 tỷ Euro (tương đương gần 20 tỷ USD) của hãng xe Đức.

Theo kết quả của cuộc điều tra do công tố viên Đức thực hiện, hãng này đã sai phạm trong việc gian lận kết quả phát thải trên xe. Điều này khiến cho các động cơ V6 và V8 cũ của Audi không đạt chuẩn phát thải nhiên liệu như hãng công bố.

Đức: Audi nhận án phạt 800 triệu Euro vì scandal gian lận khí thải

Trước đó vào tháng 6, công ty mẹ của Audi và Volkswagen đã bị tuyên án phạt 1 tỷ EUR tại Đức vì lắp đặt phần mềm thiết bị không được phép lên các động cơ TDI. Vào tháng 10 vừa qua thì Audi đã ngừng hợp đồng với cựu CEO Rupert Stadler (người đã bị bắt hồi tháng 6 vì vai trò của ông trong scandal dieselgate ở VW). Hiện Giám đốc kinh doanh Bram Schot đang là người tạm giữ chức CEO của Audi trong thời gian này. Nhưng một thông báo thay đổi nhân sự sẽ được công bố trong nay mai.

Công ty mẹ của Mercedes-Benz - Daimler và tập đoàn BMW hiện cũng đang "nằm trên thớt" khi chính quyền Đức đang rà soát toàn bộ ngành ô tô nước này.

Đức: Audi nhận án phạt 800 triệu Euro vì scandal gian lận khí thải Đức: Audi nhận án phạt 800 triệu Euro vì scandal gian lận khí thải
Theo Paultan, Cnet​

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/9/13
1.111
1.455
113
Giơ cao đánh khẽkhẽ chẳng nhằm nhò gì so với khi thằng Mẽo nó bắt được VW gian lận nó đền cho ra ngô ra khoai từ 18 tỏi đến gần 23 tỏi làm thằng VW muốn xiểng niểng . Mụ nội nó thằng Mẽo rải chất độc da cam lên đầu dân VN mà nó không đền, đúng quân khốn nạn gian manh tán tận lương tâm nhất thế giới.

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
Giơ cao đánh khẽkhẽ chẳng nhằm nhò gì so với khi thằng Mẽo nó bắt được VW gian lận nó đền cho ra ngô ra khoai từ 18 tỏi đến gần 23 tỏi làm thằng VW muốn xiểng niểng . Mụ nội nó thằng Mẽo rải chất độc da cam lên đầu dân VN mà nó không đền, đúng quân khốn nạn gian manh tán tận lương tâm nhất thế giới.
Hình như là bạn đi xa quá. Vấn đề gì mà bạn chửi cả nước Mỹ thế? Ở đâu cũng có người tốt người xấu gom chung lại thế coi dc sao. Nên nhớ bên Mỹ vẫn có các tổ chức đấu tranh cho việc đền bù chất độc da cam của VN đấy

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng D
24/9/13
1.111
1.455
113
Hình như là bạn đi xa quá. Vấn đề gì mà bạn chửi cả nước Mỹ thế? Ở đâu cũng có người tốt người xấu gom chung lại thế coi dc sao. Nên nhớ bên Mỹ vẫn có các tổ chức đấu tranh cho việc đền bù chất độc da cam của VN đấy
vậy hả bác? đền đâu không thấy vậy bác? Tội ác Chính phủ Mỹ đối với VN kể suốt ngày suốt đêm không hết đâu, mà có riêng VN đâu? Nó đi gieo rắc chết chóc bom đạn khắp nơi đó chứ. Nói ra một hồi lại liên quan qua chuyện chính trị. Em nói vậy bác hiểu ha. Chưa gì nhảy vào bênh vực Mỹ liền là hiểu òy . Cũng còn biết nói tiếng Việt cơ đấy.

Hạng F
7/8/17
7.427
10.096
113
vậy hả bác? đền đâu không thấy vậy bác? Tội ác Chính phủ Mỹ đối với VN kể suốt ngày suốt đêm không hết đâu, mà có riêng VN đâu? Nó đi gieo rắc chết chóc bom đạn khắp nơi đó chứ. Nói ra một hồi lại liên quan qua chuyện chính trị. Em nói vậy bác hiểu ha. Chưa gì nhảy vào bênh vực Mỹ liền là hiểu òy . Cũng còn biết nói tiếng Việt cơ đấy.
Vâng. Bác nói thế thì cũng chỉ thể hiện cái sự ngụ dốt của mình ra thôi. Thế thì mình cũng k phải nói thêm nữa. Nhìn thấy cái cục bộ rội đi chửi cả tập thể chắc là cách bác vận hành gia đình. Không thân

Hạng D
24/9/13
1.111
1.455
113
Vâng. Bác nói thế thì cũng chỉ thể hiện cái sự ngụ dốt của mình ra thôi. Thế thì mình cũng k phải nói thêm nữa. Nhìn thấy cái cục bộ rội đi chửi cả tập thể chắc là cách bác vận hành gia đình. Không thân
Có thể em ngu vì trên đời này còn nhiều thứ phải học. Còn có người cho mình không ngu mở miệng ra phát ngôn bằng tiếng Việt như bác mà lại bênh chầm chập cái thằng Mỹ tán tận lương tâm, tàn ác vô nhân đạo rải dioxin lên đầu dân VN kể cả lính ngụy, lính Mỹ đều lãnh hậu quả trong khi nó bồi thường cho lính Mỹ còn VN thì miễn đi nhé! Vậy bác là loại người gì?

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Chả thèm bênh ai nhưng giờ k bị chất độc màu da cam cũng ăn đồ TQ mà chết, giờ cho bác 1 vé qua Mỹ để có cuộc sống tốt hơn (con cháu bác ăn đồ ăn sạch sẽ, y tế tốt, giáo dục tốt, bù lại bác phải cày như con trâu để trả) bác có xách đít qua Mỹ ở k hay là ở đây chờ chết từ từ kể cả thế hệ về sau như chất độc màu da cam :)
Thấy bác so sánh Mỹ đền bù cho người dân bên đó vụ VW mà k đền bù cho VN mình thấy buồn cười, ngay chính tại quê nhà là VN chính quyền còn ăn chặn tiền của dân, những người có công với cách mạng thì sống cực khổ NN lấy tiền đi xây tượng đài, nhà hát. Trong nước k lo dc cho nhau ngồi chờ bố thí k dc xong quay qua chửi trong khi NN bên đó nó thay đổi và cải cách chắc hơn chục năm rồi mà còn thèm nhớ tới vụ chiến tranh.
Mỹ nó cũng từng thả 2 cây nấm giết mấy triệu người ở Nhật xong nó viện trợ để giờ Nhật nằm top mấy bản đồ thế giới? Mỹ nó từng viện trợ cho VN rất nhiều chứ chẳng phải tự nhiên Tổng thống nó rãnh háng bay qua đây chỉ để đi chơi và đi dạo xong về, nó bỏ tiền nên mới qua đây coi tình hình ra sao ai ngờ VN đóng phim hay quá, nhìn lại chính quyền của mình lấy tiền làm cái gì và đối xử với dân ra sao đi hãy chửi người khác khi chưa rõ ngọn ngành? Bác có chắc nó k viện trợ hay tiền viện trợ mấy lãnh đạo cấp cao lấy tiền qua Mỹ sắm nhà, sắm xe rồi đưa con qua đó học hết rồi :)

Hạng D
24/9/13
1.111
1.455
113
Chả thèm bênh ai nhưng giờ k bị chất độc màu da cam cũng ăn đồ TQ mà chết, giờ cho bác 1 vé qua Mỹ để có cuộc sống tốt hơn (con cháu bác ăn đồ ăn sạch sẽ, y tế tốt, giáo dục tốt, bù lại bác phải cày như con trâu để trả) bác có xách đít qua Mỹ ở k hay là ở đây chờ chết từ từ kể cả thế hệ về sau như chất độc màu da cam :)
Thấy bác so sánh Mỹ đền bù cho người dân bên đó vụ VW mà k đền bù cho VN mình thấy buồn cười, ngay chính tại quê nhà là VN chính quyền còn ăn chặn tiền của dân, những người có công với cách mạng thì sống cực khổ NN lấy tiền đi xây tượng đài, nhà hát. Trong nước k lo dc cho nhau ngồi chờ bố thí k dc xong quay qua chửi trong khi NN bên đó nó thay đổi và cải cách chắc hơn chục năm rồi mà còn thèm nhớ tới vụ chiến tranh.
Mỹ nó cũng từng thả 2 cây nấm giết mấy triệu người ở Nhật xong nó viện trợ để giờ Nhật nằm top mấy bản đồ thế giới? Mỹ nó từng viện trợ cho VN rất nhiều chứ chẳng phải tự nhiên Tổng thống nó rãnh háng bay qua đây chỉ để đi chơi và đi dạo xong về, nó bỏ tiền nên mới qua đây coi tình hình ra sao ai ngờ VN đóng phim hay quá, nhìn lại chính quyền của mình lấy tiền làm cái gì và đối xử với dân ra sao đi hãy chửi người khác khi chưa rõ ngọn ngành? Bác có chắc nó k viện trợ hay tiền viện trợ mấy lãnh đạo cấp cao lấy tiền qua Mỹ sắm nhà, sắm xe rồi đưa con qua đó học hết rồi :)
Ở đây em đang nói đến chuyện mức độ đền bù của tác giả gây hậu quả xấu . Sao bác lại thấy buồn cười ? Xe VW chỉ không đạt tiêu chuẩn và gây ô nhiễm môi trường nhưng chưa ai chết mà nó phạt nặng như vậy trong khi nó rải chất độc lên đầu người ta gây chết chóc ảnh hưởng nặng nề môi trường bao nhiêu thế hệ chịu ảnh hưởng mà nó phủi . Vì sao ? Vì tòa nó mà xử thắng kiện cho nạn nhân VN một cái thì Mỹ nó bồi thường cho cháy túi . Đếm Mỹ!
Chuyện tham nhũng ở VN , mang tiền đi mua nhà ở nước ngoài là nhứt nhói em đồng ý với bác, chính phủ đang diệt trừ bác không thấy sao? nhưng có liên quan gì trong đây ?
Còn Mỹ nó viện trợ cho VN cái gì ? Sao người ta còn di kiện nó ? Bác tưởng dễ qua mặt thằng Mỹ lắm hả? Lấy tiền của nó qua nước nó mua nhà mà được? Nói vô căn cứ thế nói làm gì bác ? Thấy người ta qua Mỹ mua nhà nói lấy tiền viện trợ của Mỹ mua nhà sao được?