Hạng F
16/7/15
6.295
25.107
113
rất nhiều tài xế cắm sắn dây an toàn, leo lên kéo choàng qua; uổng công người đã thiết kế ra dây an toàn 3 điểm... đeo kiểu 2 điểm này thì lật xe cũng vẫn có nguy co bay ra ngoài, nhất là lật ngang....

Hạng C
6/3/11
832
581
93
vợ mình thì lúc nào cũng đeo đai an toàn
chỉ có điều ngồi ghế trước mới đeo
ngồi ghế sau ko bâo giờ thấy bà đeo
nói cũng ko nghe

chả hiểu kiểu làm sao :(

Hạng B1
25/1/06
65
40
28
Mình cũng rất ít cài dây an toàn, giờ tập là vừa.. ah các bạn cho mình hỏi nếu tai nạn xảy ra mà ko cài dây thì túi khí có bung ra không?
Mình nghĩ túi khi bung nhưng người mình có đập vào túi khí không lại là chuyện khác. Bạn thử xem sao.

Hạng B2
9/3/07
485
382
63
Cái vụ dây an toàn trên ô tô này chắc cũng như nón bảo hiểm xe gắn máy thôi.
Việt Nam chạy xe máy từ lâu rồi nhưng luật bắt buộc - cũng như nhận thức của mọi người về chuyện đội nón BH mới được hơn chục năm thôi nên em nghĩ chắc cũng phải cỡ chục năm nữa - khi ô tô phổ biến mọi nhà, khi mọi xe ngồi đúng số người qui định thì việc chấp hành thắt dây an toàn sẽ là hiển nhiên thôi!

Hạng D
31/5/14
3.458
4.284
113
Đến cả thầy dạy lái còn ĐÉO đeo dây mà :)

thấy dạy lái ngày đầu lên tươm tất, ngày thứ 2 mày muốn chạy đâu thị chạy tao ngữa ghế ra ngủ :D còn lý thuyết thì câu nào dài nhất, câu nào cả 2 đều đúng phan hết vào cho kao :D riết ra đường toàn bò chạy xe

Tập Lái
16/6/16
41
26
23
42
Đa số bạn bè của tôi, kể cả bx rất coi thường việc thắt dây an toàn, mặc dù mình giải thích, nhắc nhở, khuyên bảo, thậm chí lớn tiếng chửi rửa khinh miệt vì sư ngu dốt đó, nhưng bx mình vẫn không thay đổi, mỗi lần leo xe là mình nhắc nhưng vẫn làm lơ, trừ khi ngồi ghế phụ nó kêu bon bon đinh tai nhức óc thì mới chịu thắt, pó tay. Mong muốn OS tuyên truyền mạnh mẽ hơn về vấn đề này. Thank you.
Bà xã anh cứng thiệt. Còn mình thì tác động từ từ bằng cách cho xem các clip tai nạn thì người bay như chim ra khỏi xe. Mưa dầm thấm đất nên giờ có đi xe giường nằm cũng tìm dây an toàn mà thắt.

Tập Lái
1/12/18
19
6
3
34
Thiết nghĩ đeo dây an toàn có mất nhiều thời gian đâu mà mọi người cứ bỏ qua bước này nhỉ.

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Thiết nghĩ đeo dây an toàn có mất nhiều thời gian đâu mà mọi người cứ bỏ qua bước này nhỉ.
Ai đeo ko quen nó khó chịu bác ạ. Ngược lại cũng thế, những ai đã quen đeo dây an toàn rồi thì ko đeo ko thể lái được xe.
Em nhiều lúc đỗ xe vỉa hè được yêu cầu di chuyển lên hoặc xuông 10-20m, em leo lên xe vẫn cài dây rồi mới di chuyển xe, quen rồi, ko có dây đeo vào người cảm giác không thể lái nổi cái xe luôn :D

Hạng C
15/12/14
731
1.077
93
HCMC
Ai đeo ko quen nó khó chịu bác ạ. Ngược lại cũng thế, những ai đã quen đeo dây an toàn rồi thì ko đeo ko thể lái được xe.
Em nhiều lúc đỗ xe vỉa hè được yêu cầu di chuyển lên hoặc xuông 10-20m, em leo lên xe vẫn cài dây rồi mới di chuyển xe, quen rồi, ko có dây đeo vào người cảm giác không thể lái nổi cái xe luôn :D
Em giống bác, ko có dây an toàn thấy thiếu thiếu :)

Hạng C
30/5/15
824
660
93
Binh Thanh, tp HCM
Mình cũng rất ít cài dây an toàn, giờ tập là vừa.. ah các bạn cho mình hỏi nếu tai nạn xảy ra mà ko cài dây thì túi khí có bung ra không?
Túi khí có thể vẫn bung.
Tuy nhiên "nghe nói" lực bung của túi khí rất mạnh, tài xế không đeo dây an toàn khi xảy ra va chạm, mặt đưa lại gần vô lăng, túi khí bung có thể làm vỡ / nát mặt nếu quá gần.
Ngoài ra, khi theo dõi một số video kiểm tra an toàn xe, khi quay chậm mình có thể nhận thấy khi có cả túi khí vô lăng và túi khí rèm bung, đầu người lái vẫn có khả năng lao tới (chui vào giữa 2 túi khí) và đập vào cột A.
Kết luận: nên đeo dây an toàn. Đi xe hơi để an toàn hơn 2b.
Nếu vẫn chưa xi nhê thì nghĩ đến trường hợp minh may mắn không chết mà nằm nhà thương vài tháng, cuộc sống gia đình đảo lộn hết.