Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Em xin có một số ý kiến như sau
Nhà thuộc sở hữu nhà nước nói chung ( cả nhà hóa giá , nhà bán chỉ định hay nhà đấu giá khi bán đều công khai qui hoạch ( lộ giới , thủy giới , hành lang điện nước hay các nội dung qui hoạch khác ..., thậm chí sau khi bán được sử dụng khu đất xây công trình gì , qui mô và tầng cao...
Trước đây Nhà thuộc sở hữu nhà nước đều ko bán phần diện tích trong lộ giới ( trước Nghị định 61/CP nhày 5/7/1994 của Chính phủ ) . Tuy nhiên việc bán nhà ( thực chất là tư nhân hóa ) mà vẫn để lại một diện tích thuộc sỡ hữu nhà nước trong qui hoạch ( từ vài m2 cho đến vài trăm m2) để lại nhiều hệ quả rắc rối cho sau này ( khi người mua tiếp tục chuyển dịch hay có việc giải toả đền bù ...Nếu Nhà nước tiếp tục quản lý diện tích này thì rất tốn công sức mà ko thực hiện triệt để việc tư nhân hóa nhà ở thuộc SHNN. Còn nếu bán phần diện tích lộ giới này bình thường như diện tích ko qui hoạch lộ giới thì Nhà nước sẽ thiệt thòi và khó khăn khi đền bù giải tỏa sau này vì các bác cũng biết Nhà nước hóa giá rất rẻ ( chỉ từ 10-20% giá thị trường ) nhưng nếu phải đền bù theo giá thị trường thì rất nặng cho Ngân sách . Do đó qui định bán phần diện tích lộ giới và đền bù theo phương thức bảo tồn vốn bằng vàng ra đời . Sau đó nó áp dụng lan sang cho các trường hợp đấu giá và bán chỉ định theo giá thị trường .
Trường hợp bác chủ thớt nói em chắc rằng khi bán đấu giá phải nói rõ phần đấu giá ( phần diện tích ko phạm lộ giới )và phần ko đấu giá ( phần qui hoạch lộ giới ). Có thể người mua ko lưu ý chi tiết này khi xem hồ sơ .
Bác koojnang chưa hiểu ý em nói .Ý em là nếu Nhà nước ko bán phần diện tích lộ giới thì sẽ tồn tại hai chủ sở hữu trong một căn nhà. Còn trường hợp này Nhà nước có bán nên chỉ có một chủ sở hữu là người mua thôi .

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
vankhanhktpn nói:
Có 1 trường hợp thực tế như sau :
Vào 8/2001 , UBNDTP có cho công ty du lịch nhà nước bán đấu giá công khai 1 căn nhà , căn nhà này có diện tích 440 m2 , phần lộ giới hết 200 m2. Ông A đã trúng đấu giá căn nhà trên và nộp đủ tiền ,nhận nhà luôn trong năm 2001. 5 tháng sau ,căn nhà này mới đc làm xong sổ hồng ra tên ông A ,do Sở nhà đất TPHCM cấp. Trong sổ hồng ghi rõ đất ở 440 m2 ,nhưng phần ghi chú phía dưới có câu sau: Phần diện tích 200 m2 (gạch chéo) nằm trong lộ giới ,khi thu hồi làm đường, nhà nước sẽ bồi thường theo phương thức bảo toàn vốn bằng THÓC
1/ Vậy NN làm đúng hay sai? Tai sao?
2/ Nếu sai có thể kiện đc ko?

Em xin nói lại cho các bác rõ ,đây là đất của nhà nước và bán đấu giá ( ko phải hóa giá) ,cơ sở giá để ng ta đấu thành công chính là định giá các khu đất của dân lân cận. Vậy khi bồi thường thì phải bồi thường giống như đất của dân mới phải??? Nếu như anh ràng buộc phần đất giải tỏa đc bảo đảm theo phương thức nào khác thì hóa ra anh chiếm dụng vốn của khách hàng( người mua đấu giá tài sản của anh) và anh cũng ko thông báo trước có thỏa thuận ràng buộc này lúc đưa ra đấu giá cũng như trong hợp đồng 2 bên . Vậy chứng tỏ anh quy chụp khách hàng ---> Sai có thể kiện???:D
- cái quy thóc thật ra là quy vàng các bác ,em đùa vui chỗ đó . ;)
[/quote]
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Có 1 thực tế đã gây nhiều bức xúc cho người đã mua bán sau khi công bố quy hoạch lộ giới:
- Nếu đất thổ cư của ông A đã được sử dụng ổn định từ trước đến nay và trước khi có công bố quy hoạch lộ giới, thì sau này NN có thu hồi thì sẽ bồi thường theo giá thị trường cho toàn bộ diện tích kể cả phần diện tích trong lộ giới (cái này nôm na là "lộ giới vi phạm nhà tôi!").
- Nếu ông A đã bán cho anh B sau ngày công bố quy hoạch lộ giới, thì coi như anh B đã biết thông tin quy hoạch LG. Vì thế sau này NN có thu hồi đất thì chỉ bồi thường phần đất được công nhận theo thị trường, còn phần đất "vi phạm" lộ giới có thể không cần bồi thường (vì lúc này xem như anh B đã vi phạm quy hoạch LG, NN có lợi hơn).
Cho nên khi mua bán, anh B phải tìm hiểu thông tin quy hoạch bđs của anh A để thương lượng và chấp nhận "hậu quả" về sau. Và anh B "không được phép" nói rằng bị quy chụp, vì mục đích NN cống bố quy hoạch LG là để mọi người đều biết và thực thi, chứ không thì công bố mần chi! :D

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Đi vào vấn đề dùm em , đất của công ty du lịch nhà nước ,có sự đồng ý của UBNNTP, Sở TC ,cho bán đấu giá thu hồi vốn kinh doanh. Trong bản vẽ có thể hiện phần lộ giới đường ,phần diện tích phạm lộ giới 200 m2. Nhưng lúc đấu giá và tiếp sau là ký hợp đồng bán nhà giữa A và B ,bên A vẫn bán toàn bộ diện tích 440 m2 ( cấp chứng nhận đất ở 440 m2) và ko có điều giao ước nào trong hợp đồng ràng buộc về phần lộ giới đảm bảo NN trả lại = vàng khi thu hồi.
Thế ở đây có nghĩa là anh NN bán sản phẩm này tương đương như 1 sản phẫm kế cận của dân( người mua chiếu giá theo đó để đấu giá mua). Vậy việc bồi thường cũng phải theo nguyên tắc chung của toàn dân , phải ko ạ?
Nếu anh khoanh lại ko bán phần lộ giới này ,thì phần tiền dôi đó bên B vẫn mua được 1 diện tích tương đương tại thời điểm ấy. Bên B đâu có nhờ ông nhà nước giữ vàng dùm?:D
Em ko nói nhà bán kiểu cho như loại nhà hóa giá ND 61

Hạng C
5/12/07
780
1.952
93
vnexpress.com.vn
XotosgX nói:
Sonokal nói:
Nhưng có 1 thực tế là thửa đất 200 m2 đó lại được chủ cũ sử dụng hợp lệ (vd cha mẹ cho) khi chưa công bố quy hoạch, nên nhà nước vẫn công nhận QSDĐ đó với hình thức đất nông nghiệp đã khai phá từ trước. Vì vậy phần đất 200 m2 ấy được bồi thường theo giá đất nông nghiệp nên quy ra lúa là hợp lý (bồi thường thành quả lao động ấy mà!).
Bác này suy đoán thông minh quá - khâm phục. Thật là công dân của một quốc gia cao IQ mới hiểu nổi những văn bản pháp lý này

Dựa theo ý tưởng đó thì dùng giá THÓC và công suất vào thời điểm nào để quy 200m2 đó ra tiền ạ ?

Bác đăng ký nick mới vào trêu em hả bác? :D
Em đã từng hỏi 1 ông cán bộ ở BC về việc bồi thường đất nông nghiệp thì ổng nôm na nói thế này:
Giả sử 1 công đất (1000 M2) mỗi năm thu hoạch trung bình 30 giạ lúa, giá 1 giạ là 100k. Thì giá đền bù là :
100k x 30 giạ/năm x 50 năm = 150 triệu đồng.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Bác nào cao kiến gì ko? So với giá bồi thường bình thường các hộ đất của dân như các bên kế cận và cùng tuyến, bác A có thể thiệt hại hàng tỷ đồng:(

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Tôi chưa từng gặp trường hợp giống bác nêu ra, tuy nhiên theo ý tôi thế này bác xem nhé :
Vào lúc bác mua thì bác biết là 200 m2 đất trong lô giới, giả sự lúc đó bảng giá đất hàng năm(của thành phố dành cho đền bù) đất thổ cư doc đường đó là 2 triệu /1m2 thì khoảnh đất lô giới đó có giá 400 triệu . Quy ra vàng tại lúc đó khoảng 5 triệu/luong . Vậy 400 triệu tương đuong 80 SJC. Và khi nhà nước thu hồi sẽ trả bác số tiền bằng 80 lương.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Nếu khi ký hợp đồng mua bán mà bên bán ko có thông tin hay thỏa thuận gì mà tự ý ghi chú như vậy là bên bán ko thực hiện đúng và đầy đủ các qui định . Thực ra danh nghĩa bên bán là công ty du lịch nhưng việc định giá là do Hội đồng định giá thường trực là Sở Tài chính và UBNDTP duyệt giá. Ông Du lịch chỉ là bên đưa ra tài sản và nhận tiền thôi . Việc khiếu nại sẽ theo một qui trình mà bên giải quyết là các cơ quan quản lý nHà nước chứ bảnt hân ông Du lịch ko biết gì và cũng ko có thẩm quyền gì mà giải quyết được.Nếu như bác chủ thớt nói em nghĩ khi tổ chức bán đấu giá đã có thiếu sót về thủ tục công bố tài sản đấu giá hoặc bên mua chưa xem đầy đủ thông tin khi đấu giá. Bác kiểm tra thông tin lại xem.

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Cái miếng này có phải của bác ở xa lộ hà nội đang được đền bù mà bác nói hôm trước không vậy hihihi....

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
duongxua nói:
Nếu khi ký hợp đồng mua bán mà bên bán ko có thông tin hay thỏa thuận gì mà tự ý ghi chú như vậy là bên bán ko thực hiện đúng và đầy đủ các qui định . Thực ra danh nghĩa bên bán là công ty du lịch nhưng việc định giá là do Hội đồng định giá thường trực là Sở Tài chính và UBNDTP duyệt giá. Ông Du lịch chỉ là bên đưa ra tài sản và nhận tiền thôi . Việc khiếu nại sẽ theo một qui trình mà bên giải quyết là các cơ quan quản lý nHà nước chứ bảnt hân ông Du lịch ko biết gì và cũng ko có thẩm quyền gì mà giải quyết được.Nếu như bác chủ thớt nói em nghĩ khi tổ chức bán đấu giá đã có thiếu sót về thủ tục công bố tài sản đấu giá hoặc bên mua chưa xem đầy đủ thông tin khi đấu giá. Bác kiểm tra thông tin lại xem.

Ko bác à? Quy trình đấu giá có đưa ra bản vẻ diện tích ,phần phạm lộ giới ,tất nhiên ai cũng biết thế ,nhưng việc quy ước phần giải tỏa sẽ khoanh lại tiền quy ra vàng khi nhà nước thực hiện tất là ko có. Mà khi đấu giá xong( bên sở TC tổ chức) và sau đó là ký hợp đồng( CÔNG ty du lich) đều ko có khoảng ràng buộc này. Tức là bên B ko đc biết điều đó. Điều này chỉ ghi trong sổ hồng ,mà sổ hồng thì có sau khi B thanh toán tiền đến 5 tháng .Lý bên mua vẫn đúng chứ?
@ có lẽ bác duongxua làm trong bộ phận tài sở TC hay nhà nđất? Bác nói vậy là rất rành đó

Status
Không mở trả lời sau này.