Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Nếu bác không đồng ý, thì sau khi nhận sổ hồng bác khiếu kiện . chứ giờ thì hết thời hạn khiếu kiện rồi, mà tôi nghĩ nhà nước mình làm là luôn luôn đúng và chính xác 100%

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Himlam nói:
Nếu bác không đồng ý, thì sau khi nhận sổ hồng bác khiếu kiện . chứ giờ thì hết thời hạn khiếu kiện rồi, mà tôi nghĩ nhà nước mình làm là luôn luôn đúng và chính xác 100%

Chưa có luật kiện hành chính bác ui. Mà bi giờ thời gian vẫn còn hiệu lực khiếu kiện phải ko các bác ?
Khiếu kiện hành chính có từ lúc nào? cái sai ở đây ko phải ở hợp đồng mua bán mà ở chỗ cấp sổ hồng.

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Bác xem lại phần lộ giới bảo tồn vốn bằng vàng có giá trị cụ thể ko hay chỉ ghi chung chung . Thường để thực hiện bảo tồn vốn bằng vàng , phần giá trị này phải được tính toán thành tiền cụ thể, đơn giá theo bảng giá đất thành phố , thời điểm đó áp dụng quyết định 05/QĐUB ngày 04/10/1995 ( em ko nhớ rõ ngày và tháng ban hành quyết định nữa ) , sau đó mới qui ra vàng và ký phụ lục hợp đồng hẳn hoi chứ ko lấy giá đấu giá mà qui ra vàng . Nếu ko có thỏa thuận , ko có qui định mà tự ý ghi chú như vậy là ko đúng. Bên mua có thể khiếu nại bên cấp giấy . Tuy nhiên vất vả lắm đó bác à.
Em trước làm bên nhà đất bác à. Cũng thường xuyên tham gia mấy vụ này nhưng em chuyên bên hóa giá nhà của thành phố

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
vankhanhktpn nói:
duongxua nói:
Nếu khi ký hợp đồng mua bán mà bên bán ko có thông tin hay thỏa thuận gì mà tự ý ghi chú như vậy là bên bán ko thực hiện đúng và đầy đủ các qui định . Thực ra danh nghĩa bên bán là công ty du lịch nhưng việc định giá là do Hội đồng định giá thường trực là Sở Tài chính và UBNDTP duyệt giá. Ông Du lịch chỉ là bên đưa ra tài sản và nhận tiền thôi . Việc khiếu nại sẽ theo một qui trình mà bên giải quyết là các cơ quan quản lý nHà nước chứ bảnt hân ông Du lịch ko biết gì và cũng ko có thẩm quyền gì mà giải quyết được.Nếu như bác chủ thớt nói em nghĩ khi tổ chức bán đấu giá đã có thiếu sót về thủ tục công bố tài sản đấu giá hoặc bên mua chưa xem đầy đủ thông tin khi đấu giá. Bác kiểm tra thông tin lại xem.

Ko bác à? Quy trình đấu giá có đưa ra bản vẻ diện tích ,phần phạm lộ giới ,tất nhiên ai cũng biết thế ,nhưng việc quy ước phần giải tỏa sẽ khoanh lại tiền quy ra vàng khi nhà nước thực hiện tất là ko có. Mà khi đấu giá xong( bên sở TC tổ chức) và sau đó là ký hợp đồng( CÔNG ty du lich) đều ko có khoảng ràng buộc này. Tức là bên B ko đc biết điều đó. Điều này chỉ ghi trong sổ hồng ,mà sổ hồng thì có sau khi B thanh toán tiền đến 5 tháng .Lý bên mua vẫn đúng chứ?
@ có lẽ bác duongxua làm trong bộ phận tài sở TC hay nhà nđất? Bác nói vậy là rất rành đó
Em không biết đúng sai, nhưng theo em Bác Trưởng xem kỹ lại quy trình đấu giá, thời điểm đấu giá bằng VND ( Em nghi đấu giá bằng VNĐ) và hợp đồng ký kết. Nếu bên B sai - có thể dẫn đến "hợp đồng vô hiệu" - khi đó bác trả lại nhà và Bên B trả lại VND để bác đi mua "thóc" thì thiệt hại nặng, "thóc" của bác hôm nay hơn 30 rồi, NN thu hồi sổ hồng....

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
duongxua nói:
Bác xem lại phần lộ giới bảo tồn vốn bằng vàng có giá trị cụ thể ko hay chỉ ghi chung chung . Thường để thực hiện bảo tồn vốn bằng vàng , phần giá trị này phải được tính toán thành tiền cụ thể, đơn giá theo bảng giá đất thành phố , thời điểm đó áp dụng quyết định 05/QĐUB ngày 04/10/1995 ( em ko nhớ rõ ngày và tháng ban hành quyết định nữa ) , sau đó mới qui ra vàng và ký phụ lục hợp đồng hẳn hoi chứ ko lấy giá đấu giá mà qui ra vàng . Nếu ko có thỏa thuận , ko có qui định mà tự ý ghi chú như vậy là ko đúng. Bên mua có thể khiếu nại bên cấp giấy . Tuy nhiên vất vả lắm đó bác à.
Em trước làm bên nhà đất bác à. Cũng thường xuyên tham gia mấy vụ này nhưng em chuyên bên hóa giá nhà của thành phố

Ghi chung chung thôi bác, ghi như trong sổ hồng NN bán các nhà hóa giá.

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Minh Pham nói:
vankhanhktpn nói:
duongxua nói:
Nếu khi ký hợp đồng mua bán mà bên bán ko có thông tin hay thỏa thuận gì mà tự ý ghi chú như vậy là bên bán ko thực hiện đúng và đầy đủ các qui định . Thực ra danh nghĩa bên bán là công ty du lịch nhưng việc định giá là do Hội đồng định giá thường trực là Sở Tài chính và UBNDTP duyệt giá. Ông Du lịch chỉ là bên đưa ra tài sản và nhận tiền thôi . Việc khiếu nại sẽ theo một qui trình mà bên giải quyết là các cơ quan quản lý nHà nước chứ bảnt hân ông Du lịch ko biết gì và cũng ko có thẩm quyền gì mà giải quyết được.Nếu như bác chủ thớt nói em nghĩ khi tổ chức bán đấu giá đã có thiếu sót về thủ tục công bố tài sản đấu giá hoặc bên mua chưa xem đầy đủ thông tin khi đấu giá. Bác kiểm tra thông tin lại xem.

Ko bác à? Quy trình đấu giá có đưa ra bản vẻ diện tích ,phần phạm lộ giới ,tất nhiên ai cũng biết thế ,nhưng việc quy ước phần giải tỏa sẽ khoanh lại tiền quy ra vàng khi nhà nước thực hiện tất là ko có. Mà khi đấu giá xong( bên sở TC tổ chức) và sau đó là ký hợp đồng( CÔNG ty du lich) đều ko có khoảng ràng buộc này. Tức là bên B ko đc biết điều đó. Điều này chỉ ghi trong sổ hồng ,mà sổ hồng thì có sau khi B thanh toán tiền đến 5 tháng .Lý bên mua vẫn đúng chứ?
@ có lẽ bác duongxua làm trong bộ phận tài sở TC hay nhà nđất? Bác nói vậy là rất rành đó
Em không biết đúng sai, nhưng theo em Bác Trưởng xem kỹ lại quy trình đấu giá, thời điểm đấu giá bằng VND ( Em nghi đấu giá bằng VNĐ) và hợp đồng ký kết. Nếu bên B sai - có thể dẫn đến "hợp đồng vô hiệu" - khi đó bác trả lại nhà và Bên B trả lại VND để bác đi mua "thóc" thì thiệt hại nặng, "thóc" của bác hôm nay hơn 30 rồi, NN thu hồi sổ hồng....

Bên B dĩ nhiên ko sai , bên A mà em ký là Công ty du lịch NN ,nhà của nó có giấy tờ hẳn hoi là sở hữu riêng của công ty du lịch ,bán đấu giá chẳng qua là ủy quyền cho hội đồng bán nhà thuộc sở TC làm cho công bằng. Em chỉ kiện thằng ra cái sổ hồng ko phù hợp với hợp đồng A và B đã kí, thế đc ko?

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113
Vàng nhảy tưng tưng kiểu này , nhiều khi các bác hàng xóm xung quanh nhìn bác được bồi thường theo phương thức bảo toàn vốn bằng THÓC thèm rõ dãi chứ hehehe.......

Nói chơi chứ nếu tính kỹ bác thiệt hại nhiều không bác so với bình thượng

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Em chỉ kiện thằng ra cái sổ hồng

Bên B dĩ nhiên ko sai , bên A mà em ký là Công ty du lịch NN ,nhà của nó có giấy tờ hẳn hoi là sở hữu riêng của công ty du lịch ,bán đấu giá chẳng qua là ủy quyền cho hội đồng bán nhà thuộc sở TC làm cho công bằng. Em chỉ kiện thằng ra cái sổ hồng ko phù hợp với hợp đồng A và B đã kí, thế đc ko?
[/quote]

Bác nói "kiện cái thằng ra sổ' làm em nhớ lại cái vụ của em. Ở Quận XXX - theo quy trình "1 cửa vào" thi sau khi làm đầy đủ nghĩa vụ nộp thuế trước bạ, TNCN (bên bán) - đem nộp toàn bộ giấy tờ lên phường ( 1 cửa không qua quận hoặc sỡ TNMT nữa, chỉ phường thôi) - Trong phần kê khai có ghi tên, địa chỉ đồng sở hữu - em nghi tên vợ, tên chồng - địa chỉ thường trú của em và bà cả khác nhau (do đua đòi chọn trường cho F1, nên địa chỉ khác nhau) - sau 30 ngày em lên Phường lấy sổ hồng ... chưa có, được phường nói rằng mấy anh bên Phòng tài nguyên Quận đi nghỉ hè.... nên không có ai in cái sổ hồng cho em. Đến ngày em nhận được sổ hồng ( khoảng 45 ngày) thì "té ghế" luôn. Tên sổ hồng - chủ sở hữu là tên em - nhưng địa chỉ là của bà cả ( không ghi tên bà cả vô số dù em có khai đồng ở hữu - nhưng trong HĐMB em chỉ ghi có tên em là đại diện - Nên phòng tài nguyên môi trường mới ghi tên em. Em hỏi "địa chính phường' - vì là 1 cửa - là tại sao sai đại chỉ như vậy - Họ trả lời chắc em ghi sai (??? - cái này pó tay, ghi sai cấp sai luôn???) - và yêu cầu em lên phòng TNMT của Quận hiệu chỉnh lại - (cái này hết 1 cửa rồi :D)

Em lên Phòng TNMT yêu cầu hiệu chỉnh - được yêu cầu làm đơn, nộp copy hộ khẩu và CMND - ( cái này cũng hay... người ta làm sai bắt em làm đơn...
), mà không có mẫu biều gì hết - em thắc mắc - khi nộp hồ sơ làm sổ hồng là có đầy đủ hộ khẩu và CMND ( có công chứng) rồi sau lại phải gửi lại...nhưng cũng phải cung cấp lại cho đúng quy trình) - sau khi nhận hồ sơ em hỏi có biên nhận gì không - Đồng chí trả KHÔNG - ( chắc 1 cửa nên không có biên nhận :D, em sống trong thấp thỏm vì không có sổ hồng mà bây giờ Phòng TNMT thu luôn HĐMB, chỉ trà lại tờ khai trước bạ thôi - hẹn 1 tuần, nhưng cuối cùng 2 tuần mới xong lý do " Lãnh đạo chưa ký" :D.

Theo em bác nên gặp "cái thằng ra sổ" cho ra ngô ra khoai - Nếu nó không ra " thóc" thi bác kiện lên tòa hành chính vậy - Chắc do "in thiếu hay nhầm thôi'.

Hạng D
23/12/08
2.807
122
63
58
TPHCM
Cái này ko phải là in thiếu hay in nhầm đâu bác . Cái này là thiếu sót trong quá trình thực hiện , ko công khai đầy đủ các thông tin qui định khi đấu giá đó bác .

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
Vâng ,nếu đầy đủ thì trong hợp đổng đã tách toán chi tiết phần lộ giới. Và lúc đấu giá ,giá đấu thành cũng sẽ khác nhau nhiều ,vì định giá thị trường 240 m2+ phần bồi thường 200 m2 bảo toàn vốn sẽ khác với 440 m2. Đó là lý lẽ của bên B

Status
Không mở trả lời sau này.