Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Theo hiểu biết hạn hẹp của em (nếu sai điểm nào thì nhờ các bác sửa hộ) thì lọc RO sẽ cho ra nước uống tinh khiết và vô khuẩn tuyệt đối, nhưng nếu uống hàng ngày thì về lâu về dài cơ thể sẽ bị thiếu 1 số khoáng chất và 1 số loại vi khuẩn có lợi, muốn cân bằng thì phải bổ sung khoáng chất. Lọc Nano thì nước vẫn giữ được khoáng chất nhưng thường không diệt khuẩn được 100%.
Hiện có hai công nghệ lọc nước gia đình cơ bản là Nano và RO. Nano ưu điểm nhỏ gọn, ko điện, ko nước thải nhưng chất lượng lọc sẽ kén nước hơn so với RO. Nếu bác muốn đun lên ko có cặn và lọc sạch hoàn toàn thì nên dùng RO, còn nước nhà bác đã tương đối ổn thì có thể dùng Nano. Sau hơn 10 năm trong nghề thì hiện hầu như em chỉ bán RO chứ ko bán Nano. Khách có nhu cầu sau khi được tư vấn kỹ vẫn muốn dùng Nano thì em mới bán.

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Là thế này bác ơi:

1. Nano diệt được các loại vi khuẩn (kiểu như Coliform gây tiêu chảy)... nhưng không lọc được hợp chất vô cơ hòa tan như sắt, asen (có hại) hoặc khoáng chất kali, Ca...(tốt)

2. R/O lọc được tất vi khuẩn hữu cơ, và khoảng 95-98% vô cơ hòa tan, coi như là tinh khiết.

3. Lượng khoáng chất trong nước bổ sung trong cơ thể là có, nhưng không nhiều như trong thức ăn hàng ngày, ví dụ bác ăn 1 quả chuối thì lượng Kali trong đó sẽ tương đương bằng bác uống khoảng nước uống thường với dung tích là 1 bể bơi tiêu chuẩn thi đấu với 10 làn bơi, tuy nhiên không phải ngày nào bác cũng ăn chuối nhưng ngày nào cũng phải uống nước.

Với tình hình ô nhiễm và chất lượng nguồn nước tại Việt Nam, em lựa chọn dùng công nghệ R/O.
1. Từ ý 1 của bác em rút ra: Nếu nguồn nước không bị nhiễm Asen hoặc các chất độc hại khác thì nên dùng lọc Nano và ngược lại. ==> Nên mang mẫu nước đi xét nghiệm trước khi mua thiết bị lọc. Em đã làm theo cách này.

2. Em không đồng ý với ý 3 của bác. Có thể các chất khoáng có trong nước ít hơn trong thức ăn hàng ngày như bác nói, nhưng tổng thể khoáng chất phải nạp vào cơ thể phải đảm bảo được sự cân bằng từ các nguồn mới ổn. Hàng ngày lượng thức ăn và nước uống của bác tương đối ổn định rồi. Bác không thể chỉ vì nước uống ít khoáng chất mà ăn nhiều hơn khẩu phần ăn hàng ngày của bác được, nếu có thì cũng chỉ 1 vài ngày. Về lâu dài thì cơ thể của bác vẫn thiếu khoáng chất và sinh ra nhiều loại bệnh

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
1. Từ ý 1 của bác em rút ra: Nếu nguồn nước không bị nhiễm Asen hoặc các chất độc hại khác thì nên dùng lọc Nano và ngược lại. ==> Nên mang mẫu nước đi xét nghiệm trước khi mua thiết bị lọc. Em đã làm theo cách này.

2. Em không đồng ý với ý 3 của bác. Có thể các chất khoáng có trong nước ít hơn trong thức ăn hàng ngày như bác nói, nhưng tổng thể khoáng chất phải nạp vào cơ thể phải đảm bảo được sự cân bằng từ các nguồn mới ổn. Hàng ngày lượng thức ăn và nước uống của bác tương đối ổn định rồi. Bác không thể chỉ vì nước uống ít khoáng chất mà ăn nhiều hơn khẩu phần ăn hàng ngày của bác được, nếu có thì cũng chỉ 1 vài ngày. Về lâu dài thì cơ thể của bác vẫn thiếu khoáng chất và sinh ra nhiều loại bệnh
Vâng bác ơi, bác đọc lại ý 3 hộ em, tức ý em là mình có thể không ăn/ăn hoa quả hàng ngày, nhưng không thể không uống nước vì vậy nguồn vi lượng trong nước cũng khá quan trọng.

Ngoài ra em comment số ý như sau:

1. Để xét nghiệm những chỉ tiêu cơ bản nhất đảm bảo tiêu chuẩn nước uống Việt Nam (khoản 25-30 chỉ tiểu cả hữu cơ và vô cơ) thì giá khoảng 2.5-3 chai gần gằng tiền mua máy, nếu bác kiểm tra đủ, em nhớ là hơn 110 tiêu chí, thì chi phí chắc gấp mấy lần cái máy.

2. Chất lượng nước sạch/nước giếng ở Việt Nam khá phập phù do ô nhiễm và công nghệ xử lý kém. Hôm nay bác kiểm tra ổn, mai chưa chắc đã ổn, ngày kia lại có thể ổn (để có thể dùng Nano)

3. Thương gia Việt Nam rất thích bán dòng máy Nano vì giá thành rẻ, lợi suất cao, và các vấn đề phát sinh bảo hành thấp (so với RO). Nhưng thương gia và dân mình vẫn lựa chọn nhiều dùng RO, lý do chủ yếu là do nước đầu vào ở VN quá kém.

4/4/19
26
1
8
40
Không vô khuẩn tuyệt đối đâu bác, màng RO tuy lọc được kích cỡ 0.001 microns nhưng sau quá trình lọc sẽ có cặn bám trong màng có 2 loại cặn: cặn vô cơ và cặn hữu cơ, chưa kể đến là trên đường ống có những gờ ở vị trí tê cút là nơi vi khuẩn trú ẩn và sinh sôi
hehe, lão chuẩn đới. muốn phân tích hàm lượng hay khoáng chất đơn giản thôi mà bác nhỉ.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Sẵn đây e nhờ các bác tư vấn cho e 1 cái máy lọc nước dưới 8tr với ạ. E xin cảm ơn
Kinh nghiệm của mình là nên chọn các máy lọc có độ bảo hành dài hạn từ 2 - 3 năm trở lên, không nhất thiết phải dùng các nhãn hiệu hay quảng cáo nhiều (giá rất cao, chất lượng thì bình thường bảo hành ngắn hạn)

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Theo mn thì có nên xài bộ lọc nước tại vòi nội địa Nhật ko?
Trước khi chọn máy lọc nước bạn nên xem nguồn nước nhà bạn là nguồn nước gì để chọn loại máy lọc nước phù hợp
Đối với các nguồn nước máy thường có chỉ tiêu tổng hàm lượng chất rắn hoà tan trong nước dưới 250 phần triệu, có thể sử dụng bất kỳ loại lọc nước nào, kể cả RO và Nano.
Với các nguồn nước này, chỉ cần sử dụng máy 5 lõi lọc là đủ, cũng không cần thiết phải lắp thêm các lõi chức năng khác.
Với các nguồn nước khác, nên chọn máy lọc RO và tuỳ theo nguồn nước mà lắp thêm các lõi chức năng như Nanosilver tăng cường diệt khuẩn cho nguồn nước nhiễm khuẩn, alkaline trung hoà axít dư dùng cho các nguồn nước có nguy cơ nhiễm phèn, với các nguồn nhiễm sắt, mage nặng, nên sử dụng lõi lọc số 2 là lõi trao đổi cation.

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Nhờ các bác tư vấn: đi xét nghiệm nước sinh hoạt và kết quả là Ca2+: 138, NH4+: 4,24; NO2-: 4; TDS 150... ko biết có máy lọc nước Nano nào lọc được amoni vs nitrit trong nước với chỉ số như trên ko nhỉ (mình hỏi giúp ông anh).
Nếu bạn muốn nhận được sự tư vấn tốt nhất và chuẩn nhất, bạn nên nói rõ nhà bạn ở khu vực nào, đang sử dụng nguồn nước là loại nào, nước máy hay nước giếng khoan, bồn (téc) nước đặt ở vị trí nào (cao bao nhiêu mét so với vị trí bạn muốn lắp máy vì nếu là máy nano thì phải chú ý tới vấn đề này), về cảm quan nhìn chung nước nhà bạn có màu, mùi, vị gì lạ không. Bạn muốn mua máy tầm bao nhiêu tiền. Chỉ cần bạn nêu ra những tiêu chí trên thì mọi người dễ tư vấn hơn rất nhiều và hơn nữa bạn sẽ lựa chọn được loại máy phù hợp với gia đình mình. Mỗi công nghệ lọc nước bây giờ đều có những ưu, nhược điểm riêng và thích hợp với từng nguồn nước.

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Trước khi chọn máy lọc nước bạn nên xem nguồn nước nhà bạn là nguồn nước gì để chọn loại máy lọc nước phù hợp
Đối với các nguồn nước máy thường có chỉ tiêu tổng hàm lượng chất rắn hoà tan trong nước dưới 250 phần triệu, có thể sử dụng bất kỳ loại lọc nước nào, kể cả RO và Nano.
Với các nguồn nước này, chỉ cần sử dụng máy 5 lõi lọc là đủ, cũng không cần thiết phải lắp thêm các lõi chức năng khác.
Với các nguồn nước khác, nên chọn máy lọc RO và tuỳ theo nguồn nước mà lắp thêm các lõi chức năng như Nanosilver tăng cường diệt khuẩn cho nguồn nước nhiễm khuẩn, alkaline trung hoà axít dư dùng cho các nguồn nước có nguy cơ nhiễm phèn, với các nguồn nhiễm sắt, mage nặng, nên sử dụng lõi lọc số 2 là lõi trao đổi cation.
Máy lọc nước R.O nhiễm asen nhiều quá thì ko lọc hết được đâu bạn ạ, nó chỉ làm giảm đi 1 lượng lớn thôi. Còn máy nano thì mình nghĩ là còn chẳng có tác dụng gì luôn. Muốn lọc hết thì hơi khó và tốn kém nên chỉ có thể thực hiện các bước làm giảm thôi. Mình được biết thì xây thêm 1 bể lọc kết hợp dùng máy R.O nữa sẽ làm giảm phần lớn asen. Nguồn nước mà ít thì có thể là loại bỏ hết được

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Làm sao để biết được nguồn nước nhà mình đạt được chỗ bôi đậm vậy bác? Thế là vẫn phải mang nước đi xét nghiệm đúng không?

Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Làm sao để biết được nguồn nước nhà mình đạt được chỗ bôi đậm vậy bác? Thế là vẫn phải mang nước đi xét nghiệm đúng không?
Đúng rồi. Bạn mang nước sau lọc đi xét nghiệm xem. Có nhiều chỗ mà. Babh search google chỗ nào gần nhà thì mang ra cho tiện. Phí khoảng 100k đổ lại thôi. Cũng tuỳ xem xét nghiệm theo tiêu chí nào đấy