Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Tiện cho em hỏi là định kì bao lâu mình cần vệ sinh lõi lọc hay thay mới nhỉ?
Vì em thấy có nhiều nhà, 6 tháng họ thay lõi một lần hay sao ý?
Cứ 6 tháng bác thay 1 bộ thô cho em, nếu nước tốt mà dùng ít thì khoảng 9 tháng, nếu nước xấu thì 3 tháng thay lõi 1 nhưng thường thì cứ 6 tháng thay là ổn nhé.

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
Máy lọc nước RO gồm 3 nhóm lõi lọc chính: nhóm lõi lọc thô có thời hạn sử dụng 3-6 tháng, màng RO khoảng 1-2 năm, nhóm lõi lọc phụ trợ khoảng 12 tháng.

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Trong thực tế có 2 yếu tố ảnh hưởng đến thời gian thay thế lõi lọc của mỗi gia đình. Đầu tiên đó là chất lượng nước đầu vào. Nếu đó là nguồn nước máy hay nguồn nước đã được xử lý một phần thì tuổi thọ của lõi lọc có thể được lâu hơn theo thời hạn đề ra của nhà sản xuất. Tuy nhiên nếu nguồn nước đầu vào là nước giếng, nước mưa, nước suối hay nguồn nước chưa được qua xử lý thì lõi lọc sẽ cần hoạt động nhiều hơn và thời gian thay lõi sẽ nhanh hơn. Yếu tố thứ 2 đó là lưu lượng nước sử dụng trong mỗi hộ gia đình là khác nhau. Đối với hộ gia đình đông người thì chắc chắn thời gian thay lõi lọc sẽ nhanh hơn so với hộ gia đình ít người.

Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Dùng máy lọc nước đúng cách:
  1. Xả rửa trong lần đầu tiên sử dụng
  2. Thay lõi lọc định kỳ theo khuyến cáo
  3. Vệ sinh máy thường xuyên: lau máy bằng khăn ẩm, hạn chế dùng nước tẩy rửa. Riêng các cốc lọc có thể dễ dàng tháo rời, vệ sinh sạch sẽ bằng nước sau đó lắp lại như ban đầu

Tập Lái
4/4/19
28
1
8
43
Theo như các bác tư vấn thì nguồn nước VN xài RO là phù hợp. Máy lọc nước RO của hãng nào là tốt nhất hiện nay vậy các bác? Đọc review trên mấy nơi xong bị loạn cào cào, ko phân biệt được đâu thật đâu giả. Nhờ các bác trên Ô tô Sài Gòn tư vấn giúp em tí.
Hiện nay trên thị trường rất nhiều hãng khác nhau nhưng chất lượng thật bát nháo, bác cứ dùng máy Ro của kangaroo hoặc karofi là chuẩn nhất, loại cắm điện và có nước thải cụ nhé, tầm 3,5 đến 4tr là có máy lọc nước ổn rồi, mà phải mua ở địa chỉ chính hãng, đừng mua mấy cửa hàng hay địa chỉ linh tinh dễ phải hàng nhái, giả hoặc lõi lọc ko đảm bảo lắm. Tìm hiểu kỹ model sản phẩm cần mua, địa chỉ mua rồi qđ mua

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Cái đấy cũng tuỳ vào nguồn nước nhà bác đấy. Nước giếng thì 2-3 tháng là phải thay rồi. Nước máy mà sạch thì 6 tháng. Nói chung là chỉ cần thay 3 lõi đầu nhé. 3 lõi đó dùng được 3-6 tháng là bác nên gọi nhân viên tới kiểm tra. Các lõi sau thì thường là 12 tháng cơ.
Thời hạn chung cho máy lọc RO là thế.

4/4/19
26
1
8
40
Cái đấy cũng tuỳ vào nguồn nước nhà bác đấy. Nước giếng thì 2-3 tháng là phải thay rồi. Nước máy mà sạch thì 6 tháng. Nói chung là chỉ cần thay 3 lõi đầu nhé. 3 lõi đó dùng được 3-6 tháng là bác nên gọi nhân viên tới kiểm tra. Các lõi sau thì thường là 12 tháng cơ.
Thời hạn chung cho máy lọc RO là thế.
Đúng vậy. Nguồn nước đầu vào càng bẩn thì càng cần phải thay lõi sớm, Các cấp lõi lọc được thay thế định kỳ, đúng lịch trình thì những cấp lọc sau nó càng có tuổi thọ cao hơn. Lượng nước sử dụng nhiều thì lõi càng cần phải thay thế sớm.

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Theo hiểu biết hạn hẹp của em (nếu sai điểm nào thì nhờ các bác sửa hộ) thì lọc RO sẽ cho ra nước uống tinh khiết và vô khuẩn tuyệt đối, nhưng nếu uống hàng ngày thì về lâu về dài cơ thể sẽ bị thiếu 1 số khoáng chất và 1 số loại vi khuẩn có lợi, muốn cân bằng thì phải bổ sung khoáng chất. Lọc Nano thì nước vẫn giữ được khoáng chất nhưng thường không diệt khuẩn được 100%.

Tập Lái
25/8/14
41
5
8
43
Theo hiểu biết hạn hẹp của em (nếu sai điểm nào thì nhờ các bác sửa hộ) thì lọc RO sẽ cho ra nước uống tinh khiết và vô khuẩn tuyệt đối, nhưng nếu uống hàng ngày thì về lâu về dài cơ thể sẽ bị thiếu 1 số khoáng chất và 1 số loại vi khuẩn có lợi, muốn cân bằng thì phải bổ sung khoáng chất. Lọc Nano thì nước vẫn giữ được khoáng chất nhưng thường không diệt khuẩn được 100%.
Không vô khuẩn tuyệt đối đâu bác, màng RO tuy lọc được kích cỡ 0.001 microns nhưng sau quá trình lọc sẽ có cặn bám trong màng có 2 loại cặn: cặn vô cơ và cặn hữu cơ, chưa kể đến là trên đường ống có những gờ ở vị trí tê cút là nơi vi khuẩn trú ẩn và sinh sôi

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
Là thế này bác ơi:

1. Nano diệt được các loại vi khuẩn (kiểu như Coliform gây tiêu chảy)... nhưng không lọc được hợp chất vô cơ hòa tan như sắt, asen (có hại) hoặc khoáng chất kali, Ca...(tốt)

2. R/O lọc được tất vi khuẩn hữu cơ, và khoảng 95-98% vô cơ hòa tan, coi như là tinh khiết.

3. Lượng khoáng chất trong nước bổ sung trong cơ thể là có, nhưng không nhiều như trong thức ăn hàng ngày, ví dụ bác ăn 1 quả chuối thì lượng Kali trong đó sẽ tương đương bằng bác uống khoảng nước uống thường với dung tích là 1 bể bơi tiêu chuẩn thi đấu với 10 làn bơi, tuy nhiên không phải ngày nào bác cũng ăn chuối nhưng ngày nào cũng phải uống nước.

Với tình hình ô nhiễm và chất lượng nguồn nước tại Việt Nam, em lựa chọn dùng công nghệ R/O.