Hạng C
5/12/16
527
776
93
41
Luật ở VN còn chán lắm, bởi vậy đi ngoài đường phải cố gắng hết sức nhường nhịn và nhẫn nhục các bác à, chứ khi xảy ra va chạm rồi thì rất rất nhiều chuyện rắc rối dù mình có đi sai.
Bởi vậy, còn vô vàn kẻ ngông nghênh đi ẩu, vì tụi nó biết pháp luật ko đủ sức răn đe và phần lớn những người đàng hoàng thì ai cũng cố gắng nhẫn nhịn để yên bình với gia đình.

Hạng B2
12/12/11
351
297
63
dân vn chuyên có kiểu rẽ chéo khôn lõi qua giao lộ rất ngu, khi đèn xanh xe đi thẳng và rẽ trái đồng thời, những bọn ngu đấy rất hay phi lên trước rẽ trái cắt xe đi thằng, hậu quả là ngã tư tắc, mặc dù làn rẽ trái bao giờ cũng ít hơn làn đi thẳng. Nếu học tập bọn Tây, thì xe rẽ trái dừng ở tâm ngã tư, chờ xe đi thằng gần hết mới được rẽ

• Like
Reactions: Perenco
Hạng C
15/6/16
842
1.118
93
40
Trước tiên mình thấy vui vì còn nhiều người tuân thủ luật như bạn ( quẹo trái góc 90 độ). Chú Chí Phèo kia chạy 45 độ là dạng chạy ẩu hoặc thiếu hiểu biết ( phần này có nhiều thày dạy lái xe nói nên chạy vậy để xe máy khỏi chen lên. Vì vậy ý thức lái xe VN vẫn còn thấp.) nên lỗi vẫn ở Chí Phèo.

• Like
Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Cần Thơ làm đèn rẽ trái trước đèn đi thẳng 10 giây. Rẽ phải thì đa số có lane riêng và đèn luôn xanh. Cực kỳ hiệu quả. Riêng SG thì lưu lượng xe quá đông cũng khó theo cách trên.

• Like
Hạng F
1/8/12
5.715
5.733
113
TP HCM
Hiện trạng bây giờ các lái xe đa phần toàn đi tắt đón đầu không? Nếu Bác đi đúng như hình xe màu xanh thì rất hiếm vì, do đó cẩn thận có xe quẹo 45• gây va chạm mất công đôi co.

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
View attachment 2350064
*Ảnh minh họa

Hôm qua trên đường về nhà, mình dừng trước đèn đỏ để chờ đèn xanh trên Nguyễn Văn Linh (NVL) để rẽ trái vào Nguyễn Thị Thập (NTT) - hướng ra cầu Phú Mỹ - thì bản thân gặp tình huống như sau:

Các bác xem hình bên dưới, mình là xe màu xanh, xe đỏ ngay phía sau.
  • Khi đèn xanh, mình bắt đầu rẽ trái. Do tuân thủ luật GT và cũng là thói quen nên mình rẽ theo góc 90 độ.
  • Cậu Chí Phèo lái xe đỏ thì cho xe chạy thẳng góc 45 độ, nên khi gần đến con lươn của NTT thì mình mới thấy đầu xe của cậu ta.
  • Lúc này mình dừng xe cũng không kịp. Và có lẽ do lái phía sau nên cậu Chí Phèo này tự nhận thấy góc hẹp, sẽ xảy ra va chạm nếu không dừng... vì thế Chí Phèo dừng xe.
Ngay ngã tư này (cũng như nhiều ngã tư khác) mình bị chen lấn thường xuyên, hầu như hàng ngày khi tạm dừng xe giữa giao lộ khi đường đông, chờ các xe hướng ngược lại qua hết. Khi tạm dừng, nếu thấy bên trái có xe chen (đúng ra các xe sau phải nối đuôi theo xe trước) và mình chủ động nhường cho các Chí Phèo mặc sức chen lấn, nên "chưa" bị va quẹt.

Các bác cho hỏi, nếu hôm qua xảy ra va chạm (mình đâm vào hông của xe đỏ) thì lỗi phải cũng như luật pháp xử lý như thế nào?

PS: Xin không đem luật của các nước tiên tiến vào để xét. Chúng ta đang ở Việt Nam ạ! ;-)

Theo luật thì không được vượt khi qua giao lộ, nên nếu bác có camera hành trình thì bác chắc chắn đúng mà không phải nói gì nhiều. Thậm chí còn có luật là khi qua giao lộ phải nhường xe đi bên phải, nghĩa là xe đỏ phải nhường xe bác. Nếu bác không có camera, không có ai làm chứng, và xe đỏ là con đồng chí nào đó thì em thua chỗ này, không biết kết quả sao luôn, chưa chắc bác đã thua trong tình huống ngặt ngèo, vì facebook giờ cũng có số có má lắm. Em cũng thường xuyên đi như bác, hậu quả là em tạo một thói quen mỗi lần quẹo là nhìn trái nhìn phải xem có bị chặn đầu không, thường là em nhường hết. Em tự nhủ mình ăn ở chưa tốt lắm nên lâu lâu còn phải gặp những đồng chí như vậy, thôi "Nhẫn nhẫn nhẫn, oan gia trái chủ tùng thử tận. Nhiêu nhiêu nhiêu, thiên tai vạn họa tức thì tiêu"

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Hell Fire
Tập Lái
9/2/15
5
3
3
37
ở tình huống này nếu bác đụng vào xe đó và luật ở VN thì bác đền là cái chắc.

Hạng D
25/3/19
1.037
1.852
116
44
View attachment 2350064
*Ảnh minh họa

Hôm qua trên đường về nhà, mình dừng trước đèn đỏ để chờ đèn xanh trên Nguyễn Văn Linh (NVL) để rẽ trái vào Nguyễn Thị Thập (NTT) - hướng ra cầu Phú Mỹ - thì bản thân gặp tình huống như sau:

Các bác xem hình bên dưới, mình là xe màu xanh, xe đỏ ngay phía sau.
  • Khi đèn xanh, mình bắt đầu rẽ trái. Do tuân thủ luật GT và cũng là thói quen nên mình rẽ theo góc 90 độ.
  • Cậu Chí Phèo lái xe đỏ thì cho xe chạy thẳng góc 45 độ, nên khi gần đến con lươn của NTT thì mình mới thấy đầu xe của cậu ta.
  • Lúc này mình dừng xe cũng không kịp. Và có lẽ do lái phía sau nên cậu Chí Phèo này tự nhận thấy góc hẹp, sẽ xảy ra va chạm nếu không dừng... vì thế Chí Phèo dừng xe.
Ngay ngã tư này (cũng như nhiều ngã tư khác) mình bị chen lấn thường xuyên, hầu như hàng ngày khi tạm dừng xe giữa giao lộ khi đường đông, chờ các xe hướng ngược lại qua hết. Khi tạm dừng, nếu thấy bên trái có xe chen (đúng ra các xe sau phải nối đuôi theo xe trước) và mình chủ động nhường cho các Chí Phèo mặc sức chen lấn, nên "chưa" bị va quẹt.

Các bác cho hỏi, nếu hôm qua xảy ra va chạm (mình đâm vào hông của xe đỏ) thì lỗi phải cũng như luật pháp xử lý như thế nào?

PS: Xin không đem luật của các nước tiên tiến vào để xét. Chúng ta đang ở Việt Nam ạ! ;-)

Em cũng bị vài lần như bác, theo em nghĩ, nếu bác ủi hông xe đỏ, thì phần lỗi nghiêng về bác nhiều hơn.
Em rút kinh nghiệm, hôm nào vui thì kệ cho nó qua, buồn buồn thì mỗi khi quẹo em liếc kiếng trái, thấy nhoi nhoi là em nhấn ga đè đầu nó.
Để ý sau mỗi lần "đè đầu" vậy thì các "em" ấy chạy ngoan hẳn ra.h

Hạng D
14/8/11
4.167
87.956
113
Tất nhiên ai cũng thấy và biết xe đỏ lái ẩu.
Nhưng xảy ra va chạm trong tình huống này thì lỗi thuộc về bác chủ. Vì xét hai xe là đều rẽ đồng cấp. Xe đỏ lại trước một bước nên bác chủ đụng vô hông xe đỏ là bác chủ lỗi.
Đặt trường hợp xe đỏ đụng vào hông xe bác chủ thì xe đỏ lỗi nặng.

• Like
Hạng F
3/10/15
9.832
12.097
113
Trước tiên mình thấy vui vì còn nhiều người tuân thủ luật như bạn ( quẹo trái góc 90 độ). Chú Chí Phèo kia chạy 45 độ là dạng chạy ẩu hoặc thiếu hiểu biết ( phần này có nhiều thày dạy lái xe nói nên chạy vậy để xe máy khỏi chen lên. Vì vậy ý thức lái xe VN vẫn còn thấp.) nên lỗi vẫn ở Chí Phèo.
Thầy mà nói thế thì bảo sao toàn ra bọn học sinh chạy 45 độ với lấn làn.
Chán thế nhỉ.
Cái rẽ 45 này với cái vụ quay đầu ngay vạch chân cầu Him Lam là nản nhất.