Hạng B2
18/5/16
223
269
63
42
  • Theo luật ko giống ai thì đầu xe của bác mà đụng vào đít hoặc hông xe đỏ là bác bị quy vào tội không làm chủ tốc độ gây hậu quả. Móp xe thì đền xe, móp người thì căng ...
  • Còn ông xe đỏ chỉ bị quy vào lỗi vượt xe khác qua giao lộ, cùng lắm là phạt vi phạm hành chính.
-> Vậy nên tôi cứ nhường, một nhịn chín lành!!!!

• Like
Reactions: mazda6.
Hạng D
10/1/14
2.964
4.643
113
Sài Gòn
Này y chang bữa ở giao lộ Đinh bộ Lĩnh với Nguyễn Xí, mình đi làn giữa ôm 90 độ rẽ vào, gặp ông đi làn xe máy chạy 45 độ. Hướng ngược lại thì mấy anh Grap lấn đường nên bị kẹp giữa giao lộ. Ai cũng nhìn mà ko biết họ nhìn với ánh mắt thông cảm hay hình viên đạn nữa :):):)

Cơ mà sao bác lại quẹo 90 độ vậy kk
Trên thế giới đâu thấy có nước nào quẹo mà gắt như vậy.
Ngay cả đường kẻ vàng trên đường thì người ta vẫn vẻ hơi cong cong mà.
Hay tại Em mua bằng nên không được mấy ông thầy ( bằng giả ) dạy ?

Hạng D
23/10/18
1.131
23.163
113
40
Cơ mà sao bác lại quẹo 90 độ vậy kk
Trên thế giới đâu thấy có nước nào quẹo mà gắt như vậy.
Ngay cả đường kẻ vàng trên đường thì người ta vẫn vẻ hơi cong cong mà.
Hay tại Em mua bằng nên không được mấy ông thầy ( bằng giả ) dạy ?
Hix! Bắt bẻ quá nhe, ý là đến gần giữa giao lộ mới đánh lái chứ ko cắt xéo :) :) :)

Hạng D
11/8/20
1.825
1.206
113
58
Tui ở trong tình huống xe xanh thường xuyên nên tuỳ lúc mà đạp ga hay đạp thắng. Chán với mấy anh 45 độ
Tôi gặp tình huống , xe đỏ nằm lane quẹo trái, đèn xanh, xe đỏ đi thẳng, nó vượt lên cúp đầu, tạt xe mình...nên có kinh nghiệm là thằng nào vượt, là tôi nhấn ga nhốt nó, cho nó đối đầu con lươn...lun...

Hạng F
27/6/12
5.023
11.750
113
Này y chang bữa ở giao lộ Đinh bộ Lĩnh với Nguyễn Xí, mình đi làn giữa ôm 90 độ rẽ vào, gặp ông đi làn xe máy chạy 45 độ. Hướng ngược lại thì mấy anh Grap lấn đường nên bị kẹp giữa giao lộ. Ai cũng nhìn mà ko biết họ nhìn với ánh mắt thông cảm hay hình viên đạn nữa :):):)
Em dính ngã 5 đài liệt sĩ Nguyễn Văn Lượng. Thằng ngược chiều rẽ trái ra ngã 4 Ga cũng khôn lõi cắt đầu em trước. Mà nó sang bị dính luồng xe Lê Hoàng Phái đi chung đèn, kéo em theo. Hết đèn em còn nằm giữa giao lộ. Chắc đạn nhiều hơn thông.

D23 confirmed
Hạng C
27/5/15
795
1.538
93
Saarland, Deutschland
shopee.vn
View attachment 2350064
*Ảnh minh họa

Hôm qua trên đường về nhà, mình dừng trước đèn đỏ để chờ đèn xanh trên Nguyễn Văn Linh (NVL) để rẽ trái vào Nguyễn Thị Thập (NTT) - hướng ra cầu Phú Mỹ - thì bản thân gặp tình huống như sau:

Các bác xem hình bên dưới, mình là xe màu xanh, xe đỏ ngay phía sau.
  • Khi đèn xanh, mình bắt đầu rẽ trái. Do tuân thủ luật GT và cũng là thói quen nên mình rẽ theo góc 90 độ.
  • Cậu Chí Phèo lái xe đỏ thì cho xe chạy thẳng góc 45 độ, nên khi gần đến con lươn của NTT thì mình mới thấy đầu xe của cậu ta.
  • Lúc này mình dừng xe cũng không kịp. Và có lẽ do lái phía sau nên cậu Chí Phèo này tự nhận thấy góc hẹp, sẽ xảy ra va chạm nếu không dừng... vì thế Chí Phèo dừng xe.
Ngay ngã tư này (cũng như nhiều ngã tư khác) mình bị chen lấn thường xuyên, hầu như hàng ngày khi tạm dừng xe giữa giao lộ khi đường đông, chờ các xe hướng ngược lại qua hết. Khi tạm dừng, nếu thấy bên trái có xe chen (đúng ra các xe sau phải nối đuôi theo xe trước) và mình chủ động nhường cho các Chí Phèo mặc sức chen lấn, nên "chưa" bị va quẹt.

Các bác cho hỏi, nếu hôm qua xảy ra va chạm (mình đâm vào hông của xe đỏ) thì lỗi phải cũng như luật pháp xử lý như thế nào?

PS: Xin không đem luật của các nước tiên tiến vào để xét. Chúng ta đang ở Việt Nam ạ! ;-)

Vượt ở giao lộ thì tất nhiên sai nhưng câu chuyện nhiều khi ko đơn giản thế.
Em lấy ví dụ nhiều bác đi rất chậm, đường thì nhỏ mà các bác đi cà rề trên đường, chiếm hết lòng đường và gây kẹt xe phía sau.
Trong trường hợp đó, bác đi đúng phần bác nhưng làm người khác rất khó chịu. Tại thời điểm vượt, bác đúng nhưng có thể trước đó, bác đã sai thì ko ai biết.
Em chỉ dự đoán vậy thôi vì giờ rất nhiều bác vừa đi xe vừa coi đt hoặc làm việc gì đó, ko nghĩ cho người phía sau nên họ phải tranh thủ lúc bác qoẹo đó mà vượt.
Là em thì em cũng phải vượt vậy thôi. Nhiều khi vượt rồi còn muốn thắng gấp cái cho chừa cái tội ích kỷ

• Like
Reactions: Anhhaiotosg
Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
Pác đừng bao giờ mong chờ ý thức, đạo đức ở cái xứ này. Tây nông sang đây 3 ngày cũng chạy như dân bản địa thôi. Nhà nó bao giờ cũng dột từ nóc bác ạ. Xe quan biển xanh biển đỏ chạy bố láo nhất thì mong gì dân có ý thức.
Còn khi xảy ra va chạm thì tự giải quyết cho nhanh. Thiệt chút về bản thân mình cũng được. Đừng có dây dưa đến pháp luật mệt lắm.
chính xác, trừ khi có người nhà anh em làm "tay trong" bên tòa án, CA, pháp luật thì chơi cứng được, còn ko có "cửa sau" thì dĩ hòa vi quý thôi !

Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
Trước tiên mình thấy vui vì còn nhiều người tuân thủ luật như bạn ( quẹo trái góc 90 độ). Chú Chí Phèo kia chạy 45 độ là dạng chạy ẩu hoặc thiếu hiểu biết ( phần này có nhiều thày dạy lái xe nói nên chạy vậy để xe máy khỏi chen lên. Vì vậy ý thức lái xe VN vẫn còn thấp.) nên lỗi vẫn ở Chí Phèo.
đám xe tốc hành, xe khách, xe bus cũng hay rẽ 45% lắm...xe to mà rẽ 45% thì tự động các xe khác tránh ra nhé !

Hạng B2
13/2/15
280
258
63
50
Các bác ơi ... cướp đường kiểu 45 độ nhằm nhò gì... mình đã coi clip xe còn cướp đường của tàu hỏa luôn, thực sự k hiểu nổi (!!!???)