Hạng F
3/10/15
9.831
12.097
113
dân vn chuyên có kiểu rẽ chéo khôn lõi qua giao lộ rất ngu, khi đèn xanh xe đi thẳng và rẽ trái đồng thời, những bọn ngu đấy rất hay phi lên trước rẽ trái cắt xe đi thằng, hậu quả là ngã tư tắc, mặc dù làn rẽ trái bao giờ cũng ít hơn làn đi thẳng. Nếu học tập bọn Tây, thì xe rẽ trái dừng ở tâm ngã tư, chờ xe đi thằng gần hết mới được rẽ
Ừ thấy xe rẽ trái dừng ở tâm ngã 4, chờ hết xe đi thẳng rồi rẽ là đẹp nhất.
Mà hình như cần phải có giao lộ rộng mới được hả bác?
Cỡ như chỗ ngã Minh Khai Tao Đàn thấy xếp hàng sao khó đấy

Hạng B2
20/8/12
240
3.588
93
50
bautx.blogspot.com
Mấy ngã 4 rộng tí là hay có mấy ông chen kiểu này. Điển hình là Nguyễn Hữu Thọ từ cầu Kênh Tẻ đến Lotte rẽ trái Nguyễn Thị Thập như hướng bác chủ. Mình đi thẳng vào giao lộ nhường cho dòng xe đi thẳng qua trước nhưng lại bị thằng 45 độ phía sau chận họ lại. 3 con dê qua cầu.

Hồi trước thường xuyên bị như anh ở ngã tư Hai Bà Trưng - Điện Biên Phủ vì ngày nào cũng đưa bọn nhỏ đi học. Mình mà dừng đèn đỏ đầu tiên và rẽ trái góc 90 độ thì kiểu gì cũng bị đám 45 độ cướp đường, làm dòng xe ngược chiều đi thẳng dừng lại hết, đám xe máy đu theo xe kia là bị kẹt.
Năm nay không phải đi cung này nữa, đỡ bực tức hihi

Hạng D
17/2/13
1.312
1.779
113
Vũng Tàu
trungdao.vn
Em cũng bị vài lần như bác, theo em nghĩ, nếu bác ủi hông xe đỏ, thì phần lỗi nghiêng về bác nhiều hơn.
Em rút kinh nghiệm, hôm nào vui thì kệ cho nó qua, buồn buồn thì mỗi khi quẹo em liếc kiếng trái, thấy nhoi nhoi là em nhấn ga đè đầu nó.
Để ý sau mỗi lần "đè đầu" vậy thì các "em" ấy chạy ngoan hẳn ra.h
Có luật không vượt khi qua giao lộ và luật nhường xe bên phải mà sao thua được bác, xe xanh chắc chắn thắng luôn. Còn không áp dụng luật thì em thua.

Hạng F
29/10/16
11.579
22.174
113
Pháp
View attachment 2350064
*Ảnh minh họa

Hôm qua trên đường về nhà, mình dừng trước đèn đỏ để chờ đèn xanh trên Nguyễn Văn Linh (NVL) để rẽ trái vào Nguyễn Thị Thập (NTT) - hướng ra cầu Phú Mỹ - thì bản thân gặp tình huống như sau:

Các bác xem hình bên dưới, mình là xe màu xanh, xe đỏ ngay phía sau.
  • Khi đèn xanh, mình bắt đầu rẽ trái. Do tuân thủ luật GT và cũng là thói quen nên mình rẽ theo góc 90 độ.
  • Cậu Chí Phèo lái xe đỏ thì cho xe chạy thẳng góc 45 độ, nên khi gần đến con lươn của NTT thì mình mới thấy đầu xe của cậu ta.
  • Lúc này mình dừng xe cũng không kịp. Và có lẽ do lái phía sau nên cậu Chí Phèo này tự nhận thấy góc hẹp, sẽ xảy ra va chạm nếu không dừng... vì thế Chí Phèo dừng xe.
Ngay ngã tư này (cũng như nhiều ngã tư khác) mình bị chen lấn thường xuyên, hầu như hàng ngày khi tạm dừng xe giữa giao lộ khi đường đông, chờ các xe hướng ngược lại qua hết. Khi tạm dừng, nếu thấy bên trái có xe chen (đúng ra các xe sau phải nối đuôi theo xe trước) và mình chủ động nhường cho các Chí Phèo mặc sức chen lấn, nên "chưa" bị va quẹt.

Các bác cho hỏi, nếu hôm qua xảy ra va chạm (mình đâm vào hông của xe đỏ) thì lỗi phải cũng như luật pháp xử lý như thế nào?

PS: Xin không đem luật của các nước tiên tiến vào để xét. Chúng ta đang ở Việt Nam ạ! ;-)

Theo hình thì xe xanh đúng, và xe đỏ sai, Nếu xe đỏ bản số "xanh" là bác sai, Còn 2 bản đều xanh thì xem anh "xanh lớn" thì người đó đúng, có thể tuỳ vùng nửa, thí dụ thái nguyên ... vân vân và vân vân. Em thì cứ 90 độ quẹo trái và đến giờ chẵng có gì xãy ra ... trừ mấy lầ cầm lái ở HN và SG nói em lái xe ... khùng hay hâm ... mà thôi, ngay cả xe 2 bánh cũng thế . Thân !

Hạng D
1/7/16
1.010
4.878
113
Luật ở VN thì ông nào "móm đầu" lên trước xác suất thắng cao hơn :D
Cánh tài xề chạy thuê và chạy dịch vụ truyền tai nhau thế

Hạng C
13/3/15
944
18.618
93
Em cũng bị vài lần như bác, theo em nghĩ, nếu bác ủi hông xe đỏ, thì phần lỗi nghiêng về bác nhiều hơn.
Em rút kinh nghiệm, hôm nào vui thì kệ cho nó qua, buồn buồn thì mỗi khi quẹo em liếc kiếng trái, thấy nhoi nhoi là em nhấn ga đè đầu nó.
Để ý sau mỗi lần "đè đầu" vậy thì các "em" ấy chạy ngoan hẳn ra.h
Tất nhiên ai cũng thấy và biết xe đỏ lái ẩu.
Nhưng xảy ra va chạm trong tình huống này thì lỗi thuộc về bác chủ. Vì xét hai xe là đều rẽ đồng cấp. Xe đỏ lại trước một bước nên bác chủ đụng vô hông xe đỏ là bác chủ lỗi.
Đặt trường hợp xe đỏ đụng vào hông xe bác chủ thì xe đỏ lỗi nặng.

Vì cách hiểu luật lệ của người dân, CSGT và cả cơ quan PL kiểu này nên việc chạy láo, chạy bất chấp luật lệ vẫn còn diễn ra dài dài, và người chạy đúng luật vẫn cứ bị quy lỗi khi xảy ra tai nạn. Đến khi XH đủ văn minh, dân trí đủ cao thì mới mong có chuyện thằng nào phạm luật thằng ấy lãnh đủ.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
10/1/14
2.964
4.643
113
Sài Gòn
Theo luật Vn vì đang ở tại Vn thì ... cả 2 đều sai.

Sẽ giam cả 2 xe và chờ điều tra, giám định.

- một CSGT cho biết -

• Like
Reactions: Tony Stark
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Hỏi thật các bác nhé, nếu không có va chạm gì, chạy như xe đỏ có lỗi không? Nếu có thì là lỗi gì?

Hạng C
8/10/11
587
545
93
Chú ý quan sát, tránh va chạm, vì va chạm rồi thì thằng khôn lỏi hay người bình thường cũng đều thành mồi ngon cho diều hâu! :D
Chính xác!!! Người đúng muốn được sai, người đi sai thành đúng, nhưng muốn được vậy cũng k phải dễ. Nhờ "bác" mới ra vấn đề

• Like
Reactions: pvht
Hạng D
23/10/18
1.131
23.206
113
40
Này y chang bữa ở giao lộ Đinh bộ Lĩnh với Nguyễn Xí, mình đi làn giữa ôm 90 độ rẽ vào, gặp ông đi làn xe máy chạy 45 độ. Hướng ngược lại thì mấy anh Grap lấn đường nên bị kẹp giữa giao lộ. Ai cũng nhìn mà ko biết họ nhìn với ánh mắt thông cảm hay hình viên đạn nữa :) :) :)