Hạng B2
4/6/13
105
45
28
b:z nói:
em thắc mắc, bác chủ phạm lỗi và đi được khoảng 30 phút, chắc không phải gần lắm, nhưng sao xxx có thể biết và bắt được lỗi bác chủ vượt phải xe xanh, trừ khi lane này không cho 4B chạy.
Họ nói là đã chụp hình lại được bác ạ. Em không xem hình, vì xem hình phải làm cái biên bản thì nặng lắm, em làm gọn cho nhanh.
Bác nói đúng "trừ khi ane này không cho 4B chạy", nhưng em đã nói land này không cấm, vì không có biển báo cấm mà bác.
fly_us nói:
Bác nhận rồi thì chịu. Nhưng theo đúng những gì bác kể thì là lỗi chuyển làn tại nơi không được phép.

2 mức giá này khác nhau xa ạ.
Ok bác, như vậy làn 2 theo hình em vẽ là cho phương tiện nào hả bác. Nó không có nói, làn 2 để chống chơi vậy à.
tin_truc22 nói:
Theo mớ văn bản + luật mà bác Sài Gòn Bia đưa ra thì nét liền kia không có giá trị nhá. Xem lại thread bác ấy đi :D

Bác cho em cái link được không bác. Theo luật vạch kẻ trên đường sẽ bị phủ định bởi biển báo, nhưng ở đây không có gì ngoài vạch kẻ đường, nó là hiệu lực cao nhất, không phủ định nó được, nó có giá trị pháp lý bác ạ.

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
bbbs nói:
b:z nói:
em thắc mắc, bác chủ phạm lỗi và đi được khoảng 30 phút, chắc không phải gần lắm, nhưng sao xxx có thể biết và bắt được lỗi bác chủ vượt phải xe xanh, trừ khi lane này không cho 4B chạy.
Họ nói là đã chụp hình lại được bác ạ. Em không xem hình, vì xem hình phải làm cái biên bản thì nặng lắm, em làm gọn cho nhanh.
Bác nói đúng "trừ khi ane này không cho 4B chạy", nhưng em đã nói land này không cấm, vì không có biển báo cấm mà bác.
fly_us nói:
Bác nhận rồi thì chịu. Nhưng theo đúng những gì bác kể thì là lỗi chuyển làn tại nơi không được phép.

2 mức giá này khác nhau xa ạ.
Ok bác, như vậy làn 2 theo hình em vẽ là cho phương tiện nào hả bác. Nó không có nói, làn 2 để chống chơi vậy à.
tin_truc22 nói:
Theo mớ văn bản + luật mà bác Sài Gòn Bia đưa ra thì nét liền kia không có giá trị nhá. Xem lại thread bác ấy đi :D

Bác cho em cái link được không bác. Theo luật vạch kẻ trên đường sẽ bị phủ định bởi biển báo, nhưng ở đây không có gì ngoài vạch kẻ đường, nó là hiệu lực cao nhất, không phủ định nó được, nó có giá trị pháp lý bác ạ.
http://www.otofun.net/thr...n-loai-nao-duoc-de-len

Hạng B2
4/6/13
105
45
28
MisterNo nói:
http://www.otofun.net/threads/556308-vach-lien-tren-duong-loai-nao-cam-de-len-loai-nao-duoc-de-len

chạy 30 phút rồi mới bị dừng xe thì đích thị là chim mồi rồi
Bác đưa cái link hay quá, em mới đọc sơ, bác đọc xong hết chưa. Nếu đọc xong cho em cái kết luận đi bác.
Em chỉ nghỉ vạch liền không được đè thôi, nhưng đọc xong link của bác thì em đã hiểu sai rồi.
Nếu vạch liền mà được đè, trong trường hợp này em bị xxx thuốc rồi.
"chạy 30 phút rồi mới bị dừng xe thì đích thị là chim mồi rồi" chắc chắn có chim mồi bác ạ.

Hạng C
26/3/13
918
681
93
45
bbbs nói:
MisterNo nói:
http://www.otofun.net/threads/556308-vach-lien-tren-duong-loai-nao-cam-de-len-loai-nao-duoc-de-len

Bác đưa cái link hay quá, em mới đọc sơ, bác đọc xong hết chưa. Nếu đọc xong cho em cái kết luận đi bác.
Em chỉ nghỉ vạch liền không được đè thôi, nhưng đọc xong link của bác thì em đã hiểu sai rồi.
"chạy 30 phút rồi mới bị dừng xe thì đích thị là chim mồi rồi" chắc chắn có chim mồi bác ạ.
bác tự xem rồi tự kết luận vì chỉ có bác mới biết rõ vấn đề

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
bbbs nói:
MisterNo nói:

Rút kinh nghiệm lần sau bác à. Bị thuốc thì ráng nghiên cứu thêm luật để sau này không bị nữa. Cũng đã có thread về ngã ba dầu dây này, mà giờ em lười tìm lại quá. Chắc phải coi trong bookmark có không.
Nhưng ý kiến tham khảo bác mới là người quyết định. Vì anh em trên đây đôi lúc cũng ko thể cùng với bác chiến được. Tự lực cánh sinh là chính :p

Hạng B2
4/6/13
105
45
28
tin_truc22 nói:
bbbs nói:
MisterNo nói:

Rút kinh nghiệm lần sau bác à. Bị thuốc thì ráng nghiên cứu thêm luật để sau này không bị nữa. Cũng đã có thread về ngã ba dầu dây này, mà giờ em lười tìm lại quá. Chắc phải coi trong bookmark có không.
Nhưng ý kiến tham khảo bác mới là người quyết định. Vì anh em trên đây đôi lúc cũng ko thể cùng với bác chiến được. Tự lực cánh sinh là chính :p
Đúng rồi pác, kinh nghiệm được mua bằng $ mà bác, em tìm rồi nhưng không thấy pác ạ. Trách mình chưa đủ công lực thôi.
Tiếp tục luyện nội công thôi, hehe. Hỏi để bổ sung hiểu biết về luật bác ạ, còn tự thân vận động chứ.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
bbbs nói:
MisterNo nói:

Em không biết bác Saigonber tìm hiểu như thế nào về mấy cái vạch liền. Nhưng theo Quy Chuẩn 41, Vạch 35 thuộc nhóm vạch cấm, và được định nghĩa rất rõ như sau:
G.3 Vạch cấm
....................
c) Vạch cấm thay đổi làn xe:
Tác dụng của vạch này là cấm thay đổi làn xe hoặc chiếm làn xe khác để vượt xe. Vạch này kẻ ở những đoạn đường có nhiều làn xe cùng chiều, hay khi đi qua cầu, mật độ giao thông cao, khi đường đi qua hầm, qua dốc, qua đoạn cong hoặc ở những đoạn mà chiều rộng của làn xe bị thu hẹp ở đoạn sắp vào đường giao nhau, hay gần sát làn đường dành cho người đi bộ hoặc ở những đoạn đường cần thiết phải cấm xe thay đổi làn xe. Vạch này là đường kẻ liền màu trắng có chiều rộng 15cm. Xem Vạch số 35.
Hình dưới là vạch số 35:

Em có đi qua Ngã 3 Dầu Giây nhiều lần và đã quan sát chỗ này. Xin có vài ý kiến:
1- Ở các làn đều có mũi tên chỉ hướng đường, vì vậy, nếu lái xe đi đúng mũi tên trên từng làn đường là đúng luật. Do đó không có khái niệm vượt phải ở đây.
2- Tuy nhiên, nếu lái xe chuyển làn ở đoạn có vạch liền (vạch 35) thì sẽ mắc lỗi không chấp hành biển báo hoặc vạch kẻ đường.
Tạm kết luận: Bác chủ vi phạm mục 2 chứ không vi phạm mục 1.

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.942
432
83
ngã 3 DG đi kiểu nào cũng chết hết:
  • lane trong: có kẻ đi thẳng+ quẹo trái
  • Lane sát lề đường có bảng đi thẳng+quẹo phải
  • 2 lane đc phân chia bằng vạch liền nên không chuyển lane đc
Chỉ có cách duy nhất các bác cứ giữ lane mà chạy thôi, trường hợp muốn quẹo phải thì phải đi thằng qua ngã tư->quay đầu, bám lane trong quẹo trái
Đặc biệt chỗ này mấy bác quẹo trái lên ĐL phải chú ý, cho xe di chuyển vào giữa ngã tư mới quẹo, quẹo sớm 1 chút là dính đạn liền

• Like
Reactions: tocdo1
Hạng C
6/1/10
936
4.338
93
HCM
E qua Ngã 3 Trị An cứ chuyển làn trong(bên phải) chạy thẳng (theo mũi tên kẻ dưới đường), gần tới ngã 3 thôi nhé.
Ngã 4 Dầu Giây cũng vậy.
thằng nào kết lỗi vượt phải e chém chết