Hạng B2
20/8/12
300
446
63
Vậy là bác ko quan sát kỹ chổ đó nên ko dám cải rồi, cái lane 1 mà bác đang đi, cuối lane nó có mũi tên dưới đường chỉ hướng rẽ trái, nếu như xe bác đi thẳng thì xin vào lane 2 là hoàn toàn đúng, vì hiệu lệnh của mũi tên chỉ hướng và vách sơn kẻ đường đồng mức nhau... Tiếc cho bác, thôi rút kinh nghiệm bác nhé...

Hạng D
19/6/12
1.438
6.589
113
Toàn bộ đoạn đường QL1 từ ngã3 VNGiap - QL1 đến hết địa phận tỉnh Dnai nếu xe chạy làn phải vượt xe chạy làn trái đều bị quy vào lỗi vượt bên phải, mặc dù trên đoạn đường có nhiều làn đường cùng chiều va o có biển phân làn ở 1 số đoạn đường.
Vì nó là 2tr5 mà lị.....áp vô cái khác thì sao ăn?

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Em không biết bác Saigonber tìm hiểu như thế nào về mấy cái vạch liền. Nhưng theo Quy Chuẩn 41, Vạch 35 thuộc nhóm vạch cấm, và được định nghĩa rất rõ như sau:
G.3 Vạch cấm
....................
c) Vạch cấm thay đổi làn xe:
Tác dụng của vạch này là cấm thay đổi làn xe hoặc chiếm làn xe khác để vượt xe. Vạch này kẻ ở những đoạn đường có nhiều làn xe cùng chiều, hay khi đi qua cầu, mật độ giao thông cao, khi đường đi qua hầm, qua dốc, qua đoạn cong hoặc ở những đoạn mà chiều rộng của làn xe bị thu hẹp ở đoạn sắp vào đường giao nhau, hay gần sát làn đường dành cho người đi bộ hoặc ở những đoạn đường cần thiết phải cấm xe thay đổi làn xe. Vạch này là đường kẻ liền màu trắng có chiều rộng 15cm. Xem Vạch số 35.

Hình dưới là vạch số 35:

Em có đi qua Ngã 3 Dầu Giây nhiều lần và đã quan sát chỗ này. Xin có vài ý kiến:
1- Ở các làn đều có mũi tên chỉ hướng đường, vì vậy, nếu lái xe đi đúng mũi tên trên từng làn đường là đúng luật. Do đó không có khái niệm vượt phải ở đây.
2- Tuy nhiên, nếu lái xe chuyển làn ở đoạn có vạch liền (vạch 35) thì sẽ mắc lỗi không chấp hành biển báo hoặc vạch kẻ đường.
Tạm kết luận: Bác chủ vi phạm mục 2 chứ không vi phạm mục 1.
Vạch 35 là cho đường thiết kế tốc độ tối đa trên 60, còn dưới thì nó là vạch 15cm cấm chuyển làn.