Thảo Luận Chung ĐƯỜNG HỒ CHÍ MINH

Hạng C
10/7/06
516
0
16
Các bác cho hỏi về đường Hồ Chí Minh đoạn Miếu Môn - Quảng Trị đi tốt không. Nếu muốn ghé Vinh, Nghệ An có tiện không. Thanks

Hạng B2
8/2/06
296
246
43
Sông
RE: ĐƯỜNG HỒ CHÍ MINH

Em đi ba bốn lần đoạn này rồi nhưng cũng nhớ mang máng vì lần nào cũng phải hỏi đường. Nhưng từ Phong nha QB qua Ngã ba Đồng lộc ra Thanh hóa có hơn 3 chỗ rẽ ra đường 1A.
1 đường từ Hương sơn ra Hà tĩnh khoảng 35 km, 1 đường ra gần Nghệ an khoảng 20km. 1 đường qua nhà máy đường Lam sơn ra Thanh hóa.
Đường Trường sơn cảnh đẹp, không có CSGT nhưng vòng vèo đi lâu lắm mà giờ nhiều đoạn cũng toàn trâu bò, chó gà của dân tộc. Đường này để thăm quan hay đánh nhau thì hợp hơn.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

ghé Vinh thì không tiện lắm vì đoạn đường rẽ hơi dài, nếu bác muốn thăm làng Sen quê Bác thì hẵng vào đường í ...

chỗ đường HCM và 1A gần nhau nhất là Đồng Hới (đoạn nhánh HCM Đông) bác xuống 1A chỗ này là tiện

Hạng B2
20/11/06
252
5
18
bến xe dù

các bác cho em thắc mắc tý : nếu đi thằng từ KonTum ra Hà Tĩnh bằng đường HCM thì có vấn đề gì cần lưu ý không các bác ( ví dụ : nhiều đèo dốc, hay sạt lở, xa các điểm dịch vụ, không có biển báo, không có chỗ nghi,...... hay những điều bất tiện khác....)
em định đi vào khoảng tháng 7, tháng 8 . cảm ơn các bác trước.

Hạng D
27/5/05
1.058
14
38
somewhere

bác đi xe 2 cầu thì cứ tự nhiên còn đi sedan thì phải chọn thời điểm, chỗ ăn nghỉ thì cũng vẫn có đủ bác ạ :)

Hạng B2
20/11/06
252
5
18
bến xe dù

cám ơn bác nhà em dùng xe 1 cầu (cầu sau) thôi chưa đủ tiền mua 2 cầu bác ợ :D
các bác cho hỏi nên đi Buôn Ma Thuột - Đà Nẵng (nghỉ Đà nẵng ) sau đó ra Huế bằng QL 1 rồi quay lại đường HCM hay BMT - Kon Tum (nghỉ KT ) hôm sau đi tiếp KT - Huế , tất nhiên là đi đường HCM chứ không vòng xuống QL1.
cảm ơn các bác.

Lão Mộc
30/11/06
1.431
8
38
BÌNH ĐỊNH

Trích đoạn: xeto

các bác cho em thắc mắc tý : nếu đi thằng từ KonTum ra Hà Tĩnh bằng đường HCM thì có vấn đề gì cần lưu ý không các bác ( ví dụ : nhiều đèo dốc, hay sạt lở, xa các điểm dịch vụ, không có biển báo, không có chỗ nghi,...... hay những điều bất tiện khác....)
em định đi vào khoảng tháng 7, tháng 8 . cảm ơn các bác trước.

bác đi từ kontum ra hà tĩnh bằng đường HCM nhìn chung là ko có vấn đề gì .đường đẹp chỉ có vấn đề dèo dốc quanh co ,ít các điểm dịch vụ do đó bác lên kế hoạch cho từng chặng trước(ăn nghỉ và đổ xăng). bác lưu ý đoạn từ khe xanh quảng trị -> khe gat,quảng bình đường HCM có 2 nhánh (đông và tây) xe của bác chỉ chạy nhánh đông thôi. về chuyện sạt lở thì tùy từng thời điểm thôi,bác vừa đi vừa hỏi các bác trên đường và dân địa phương nhé .
chúc bác có một chuyến đi thú vị.

Hạng B2
20/11/06
252
5
18
bến xe dù

Kính bác Thợ Mộc : bác cho hỏi mấy đoạn đường xấu và sạt lở trong đoạn KonTum-QTrị (có hình bác chụp) là ở những khu vực nào hả bác, bác đi nhánh tây hay nhánh đông, nếu có thể bác cho biệt thêm về lộ trình của bác lúc đi đoạn này được không ạ ?
cảm ơn bác.

Lão Mộc
30/11/06
1.431
8
38
BÌNH ĐỊNH

Trích đoạn: xeto

Kính bác Thợ Mộc : bác cho hỏi mấy đoạn đường xấu và sạt lở trong đoạn KonTum-QTrị (có hình bác chụp) là ở những khu vực nào hả bác, bác đi nhánh tây hay nhánh đông, nếu có thể bác cho biệt thêm về lộ trình của bác lúc đi đoạn này được không ạ ?
cảm ơn bác.

to @xeto : em đi nhánh tây - chỉ có đoạn từ khe xanh quảng trị -> khe gát quảng bình mới có hai nhánh đông và tây(đông trường sơn và tây trường sơn).các đoạn còn lại chỉ có một đường thôi. nhánh tây này dài khoảng 235km xuyên qua rừng già ,hầu như ko có người,phục vụ cho mục đính an ninh QP là chủ yếu. về các điểm sạt lở thì tùy từng thời điểm(chủ yếu là vào mùa mưa thôi),chuẩn bị đi thì chịu khó nghe dự báo thời tiết:D
Bác đi đoạn kontum - quảng trị thì nói chung ko có vấn đề gì,chỉ có đoạn từ thạnh mỹ(quảng nam) -->A sầu-Alưới (thừa thiên huế) đèo dốc liên tục khoảng 50-60km là hơi bị mệt mỏi.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
10/4/06
12
0
0
TX VINH LONG

chào các bác. Em cũng rất muốn đi đường HCM
Các bác nào có kinh nghiệm đi đường HCM làm ơn phổ biển tỉ mỉ hơn một chút. ví dụ: điểm dừng chân,nghỉ qua đêm, chỗ ăn uống, vui chơi v.v..
Cảm ơn các bác nhiều