Hạng D
4/9/13
1.284
1.119
133
Ai đã cán vạch thì phải quẹo theo mũi tên kẻ dưới làn đó, ai đi thẳng mà cán là không chuẩn rồi....nó là vạch cảnh bảo...
.. tương tự cái hình thoi dưới làn đường là cảnh báo sắp có giao lộ phía trước ấy mà

Hạng C
19/4/19
595
541
96
40
Vạch 4.1: Vạch kênh hóa dòng xe dạng gạch chéo

Ý nghĩa sử dụng: Vạch kênh hóa dòng xe dạng gạch chéo được sử dụng để giới hạn các phần mặt đường không sử dụng cho xe chạy mà sử dụng để kênh hóa các dòng giao thông giao thông trên đường. Khi vạch 4.1 được sử dụng, các phương tiện giao thông phải đi theo tuyến đường quy định, không được lấn vạch hoặc cắt qua vạch trừ những trường hợp khẩn cấp theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ.

Trích từ QCVN 41/2019 BGTVT.

Hạng C
5/12/16
527
776
93
41
Theo luật thì cứ vạch này thì phải né ra, cũng giống như vạch liền vậy, tình huống khẩn cấp thì đè lên được nhưng trong các tình huống bình thường conan mà ngó thấy là ăn biên bản ngay.

Hạng B2
18/5/16
223
271
63
42
“nếu oto đang muốn tới đèn đỏ rồi quay đầu xe, khi trước thì cứ đi thẳng luôn là vào lane quay đầu, thì gặp TH này phải chuyển qua lane giữa trước, nếu ko có kẹt xe thì mới lại chuyển qua lane quẹo phải.”
Trường hợp này nếu quay đầu thì được đè vạch này nhé, đi thẳng thì qua lane bên phải.
Sau khi tìm hiểu, mình đưa ra ý kiến cá nhân các bác tham khảo nhé!!
  • Trên hình có 3 vạch kẻ đường chính ( Các vạch khác mình bỏ qua nhé )
  • Vach 1.16.1 Phân chia dòng xe ( vạch hình sọc ngang )
  • Vạch 1.16.2 Phân làn xe ( vạch hình xương cá ngược chiều giao thông )
  • Vach 1.16.3 Nhập làn xe ( vạch hình xương cá cùng chiều giao thông ).
->> Tất cả các vạch kẻ đường này theo quy tắc giao thông thì ko được đè, trừ các trường hợp xe ưu tiên, xe theo đoàn có người dẫn đường, hoặc được sự điều phối của cảnh sát giao thông. Vi phạm là sẽ có thể bị sử phạt các bác chú ý nhé.
->> Hai vạch xương cá nhập và tách làn chắc các bác ko có thắc mắc gì, vạch này dễ hiểu.
->> Còn vạch 1.16.1 dùng để phân hóa dòng xe, trước các ngã rẽ có 3 làn đường trở lên, với mật động giao thông cao việc phân dòng xe như này rất hiệu quả trong việc hạn chế sung đột các làn xe khi vào giao lộ.
->> Chắc nhiều bác cảm thấy khó chịu hoặc thắc mắc tại sao xe phải nhập vào làn giữa rồi mới chuyển làn trái để rẽ đúng ko??? Các bác cùng xem và phân tích nhé. Họ vẽ ra ko phải là ko có lý của họ... Còn một số bác bảo vẽ ra để làm khó lái xe chắc vẫn chưa hiểu...
Các Bác nhớ tuân thủ quy tắc giao thông, an toàn bản thân, an toàn cho gia đình xã hội. Giảm vấn nạn kẹt xe tốt cho mình và tốt cho mọi người!!!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
16/7/15
6.297
25.182
113
nguyên tắc là tất cả xe sẽ lượn qua phải rồi xe nào rẻ trái/quay đầu lại lượn qua trái; kẹt càng kẹt thêm nếu chấp hành chính xác như luật: cấm đè lên tiểu đảo!!!

• Like
Reactions: triet gpvn
Hạng F
27/6/12
5.023
11.757
113
nguyên tắc là tất cả xe sẽ lượn qua phải rồi xe nào rẻ trái/quay đầu lại lượn qua trái; kẹt càng kẹt thêm nếu chấp hành chính xác như luật: cấm đè lên tiểu đảo?
Sau này chơi phân làn bằng mũi tên dưới đường thấy dễ đi hơn. Thế mà giờ vẫn còn vẽ tiếp vạch này.

• Like
Reactions: nttanmam and nta139
Hạng F
16/7/15
6.297
25.182
113
vẽ cái này, nếu chấp hành thì thay vì rối loạn ngay chổ đèn xanh-đỏ thì nó chỉ dời sự rối loạn này về trước đèn ~100-500m (tùy nơi);

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng F
16/7/15
6.297
25.182
113
Sau này chơi phân làn bằng mũi tên dưới đường thấy dễ đi hơn. Thế mà giờ vẫn còn vẽ tiếp vạch này.
Mỹ Phước Tân Vạn đoạn em hay đi mới vẽ kiểu này;
từ ngày có vạch thì em né hẳn làn đó luôn; quên quên lại ăn biên bản thì mệt.