Ko có biển thì mình chỉ dừng or đỗ nhưng nơi đường rộng rãi,thoáng,ít người or PT qua lại..chứ ai biểu pác dừng đỗ gây cản trở chi cho sợ,nếu mấy a TT,113 có hỏi thăm thì mình thương thuyết đc mà...

Tập Lái
12/9/12
7
1
3
Sẵn topic nên mình hỏi ké:
Nhà mình nằm trong khu dân cư, đường mới mở rộng và ít xe, đầu đường không có biển cấm dừng đậu, có kinh doanh nên thường có xe tải dừng xuống hàng (xe 5t)
Sáng nay lúc đang dỡ hàng xuống thì bị 1 tốp CSTT áo xanh xuống hỏi giấy tờ. Mình chạy ra hỏi không có biển cấm thì bắt lỗi gì thì các anh ấy bảo lỗi dừng đỗ xe không có biển cảnh báo trước sau, mình hỏi tới theo điều nào thì anh ấy bảo "Anh thì biết cái gì đi chỗ khác để tài xế làm việc" (tài xế thì chạy hết rồi ko dám lại làm việc sợ mất tiền). Sau khi đưa giấy tờ đủ thì mình mới hỏi tiếp một anh khác trong nhóm đó thì được anh ấy lật quyển luật ra chỉ, đọc được mấy từ thì cái anh nói mình đi chỗ khác lúc đầu giật mất quyển luật bảo "Anh biết chạy xe đâu coi làm gì".
Chỉ đọc được loáng thoáng hình như là bắt theo cái này:
- Dừng xe tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe ( nhà em 2 làn đường, vạch đứt, mỗi bên làn 4m)
- Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;
- Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

Cuối cùng do bên nhà hàng xóm lúc trước có nhờ CSGT dẹp mấy xe tải đậu ban đêm trước nhà nên ông hàng xóm đưa tí tiền cho mấy anh đó cafe (sau mình phải dúi đưa ổng lại 150) rồi mấy anh đó cho qua.

Mình thắc mắc là ""phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe" là tính phần mình chạy hay tính cả con đường? "Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy" thì một phần ở đây là bao nhiêu phần trăm? "Không mở cửa xe" là quy định chung cho cái chưa đủ điều kiện an toàn hay là cấm ko mở cửa xe khi dừng đỗ (vậy thì sao xuống hàng)??

Quy định cứ mập mờ vậy thì đậu đâu cũng bị phạt.

Hạng D
16/5/14
2.294
2.279
113
bác thường làm trái quy định như vậy, nên bị phạt là đúng

Hạng D
2/6/14
1.356
901
113
30
Dừng đỗ xe ở nơi vắng vẻ không có 2b chạy thôi mà cũng trái quy định sao bác :(
Bác chủ thớt nói thường đậu xe nơi cấm đậu. Nên bác này mới bảo thường như vậy bị phạt là đúng.

• Like
Reactions: tomy000