YVH
Tập Lái
24/7/08
42
0
6
RE: E Nhở Các Bác Chỉ Giùm Ạ!

Em trước đây cũng bị tình trạng này, đó là dấu hiệu báo thẻ sắp hư, nếu cứu được hình theo các của bác bmloveyou thì bác cũng tính tới chuyện thay thẻ mới (bảo hành nếu còn họ sẽ đổi cho bác cái mới)

Стефан Теодосиев
22/12/06
549
10
18
47
Căn phòng nhỏ, Cao ốc vô danh

Trích đoạn: vovinam

Em không dùng sony, nhưng hình như mọi máy chụp KTS sau này đều có kèm dây kết nối máy với PC qua cổng USB, vì vậy em toàn dùng dây này, chứ cứ rút ra đút vào cái thẻ thì oải lắm, dễ hư thẻ. Cứ để nguyên trong máy, cần đem đi rửa hình thì chép ra thẻ nhớ USB, đem ra tiệm rửa xong về format lại thẻ nhớ để phòng virus, máy ngoài tiệm rửa hình virus nhiều lắm.

Bác này lại sai lầm rồi, cứ cắm trực tiếp máy qua usb như bác thì thẻ không hư nhưng có ngày hư luôn máy bác ạ. Ở cửa hàng sửa chữa máy số thì có đến 80% các máy chết cảm biến vì bị shock do điện áp tăng cao khi cắm usb đó bác. Cẩn thận nhé bác không thì lại hư luôn máy.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Tui cũng thường dùng cáp USB để chuyển file ra USB đem rửa hoạc lưu vào HDD.Tuần trước đi Long Sơn VT chụp nhiều quá nên buộc phải rút thẻ để thay,sau đó có cắm thẻ vào đầu đọc định chép file vào laptop để upload post bài cho nóng sốt nhưng không chép được vì có thông báo lỗi...Hậu quả là nhiều hình trong 1 cái thẻ số 2 bị hỏng(xem được 1/2hình-1/3hình hoặc không xem được,tiếc hòai!;)
Theo tui,động tác cắm cáp nối USB nên làm như sau:
- cắm vào máy tính trước
-sau đó mới cắm cẩn thận và chuẩn hướng vào cổng mini USB trên máy hình.
Làm được như vậy chắc là khó khi nào bị sốc điện.Chép file xong ,trước khi rút cáp cũng phải nhớ làm động tác SAVE cho thẻ nhớ để tránh sốc điện thế gây hỏng thẻ hoặc thiết bị .