Hạng C
27/3/08
994
24.984
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
Tôi nghĩ ut này cũng giống ut vú, nên chắc không nguy hiểm nhiều. Chị tôi ut vú cách đây 10 năm, đã đoạn nhũ, sống khỏe tốt đến hôm nay. Quan trọng là tế bào lành hay ác, có đi căn hay “chạy “ lung tung không, và cuối cùng quan trọng nhất là tinh thần người bịnh, gd cố gắng trấn an, đủ sức khỏe vượt qua ca mỗ và hồi phục bình an

Ung thư vú căng lắm nha anh
Chị anh may mắn lắm đó.

Hạng C
5/1/08
710
3.109
93
TP.HCM
Tôi nghĩ ut này cũng giống ut vú, nên chắc không nguy hiểm nhiều. Chị tôi ut vú cách đây 10 năm, đã đoạn nhũ, sống khỏe tốt đến hôm nay. Quan trọng là tế bào lành hay ác, có đi căn hay “chạy “ lung tung không, và cuối cùng quan trọng nhất là tinh thần người bịnh, gd cố gắng trấn an, đủ sức khỏe vượt qua ca mỗ và hồi phục bình an
Có khoảng 2/3 các ca ung thư vú là ung thư dạng dương tính với thụ thể, hóc môn. Sau khi phẫu thuật, hóa và xạ trị thì dùng thuốc nội tiết tố hàng ngày. Các ca này thường ổn và ít nguy hiểm nên gây ra ngộ nhận k vú ít nguy hiểm.
Tuy nhiên trong 2/3 ca dương tính với thụ thể, hóc môn đó, nếu có dương tính thêm với Her2 thì ngoài việc điều trị như trên còn phải điều trị trúng đích bằng Herceptin nữa. Cái này rất tốn tiền.
Ngoài ra còn 1 dạng nữa là âm tính với bất kỳ một trong ba cái : thụ thể, hóc môn, her2. Dạng này nhiều khả năng di căn và tỷ lệ tử vong trong 5 năm đầu cao, không đáp ứng thuốc. Có thể nói là rất bi quan.
Kiến thức em lụm từ các bác sĩ trong 2 năm ăn nằm trong Chợ Rẫy.

Hạng D
12/9/09
1.793
64.517
113
Sai Gon
Triệu chứng của ung thư này là gì vậy các bác ?
Ông sếp cũ em thì bị mỏi tay, ngồi đánh bài vật 1 lúc là xệ vai, vô TN khám kiu thầng kinh toạ, châm cứu tuần đỡ, về lại đau.
Cũng khoảng 6 tháng vô CR test ra ut giáp.
Gần chục năm rồi.
Trước thỉnh thoảng ghé hoặc đi hỏi thăm sk, bẵng cả năm nay lu bu quên ổng lun. Hôm rồi zalo báo sn ổng mới sực nhớ, bấm gọi mà hơi hồi hộp, sợ ổng yếu hồi nào mà mình không hay. Alo, anh khoẻ... :D

• Like
Reactions: Langtugia1988
Hạng D
12/9/09
1.793
64.517
113
Sai Gon
tự nhiên- vk em khám tổng quát xong- cái khám thêm cái vòm họng- lòi ra cả mớ bướu- cái này đó h tổng quát mình ít làm-
3 cái cô vít nên mình chưa đi khám tq.
Nói chị nhà đừng quá lo lắng, nó cũng lành lắm anh.
Chúc chị mau bình phục!

• Like
Reactions: johnimee
Hạng C
5/1/08
710
3.109
93
TP.HCM
Nhưng rồi cuối cùng cũng ổn cả chị lẫn em phải ko em
Dạ, bx em ổn anh. Đã qua giai đoạn khó khăn. Em vợ thì đã mổ và đang xạ trị. Cũng ổn.
Bệnh K thì phải lỳ đòn. Bx em mới nghe cũng khóc lóc dữ lắm. Tới mức đi dọn dẹp tủ đồ, áo quần cho tụi nhỏ, dặn em chết thiêu hay chôn. Hai vợ chồng đừng có mà ôm nhau khóc như bác gì trên kia. Em gạt hết. Đâu dễ chết vậy. Có chết cũng phải chiến đấu 1 trận rồi nếu có thua mới chịu chứ. Em có kinh nghiệm rồi mà. Mà cũng sém thua đó. Em nhớ đợt hóa trị thứ 3 hay 4 gì đó suýt nữa thì đi. Không thở dc phải cấp cứu. 18 đợt hóa trị như vậy. Thêm xạ trị 30 tia nữa. Không ăn nổi, em ép nước trái cây cho uống, truyền máu các kiểu. Dần dần vượt qua dc. Tóc cũng mọc lại dần. Đã vậy còn bị tai nạn giao thông bất tỉnh ngoài đường. Nói chung là đúng kiểu họa vô đơn chí.

Hạng B2
13/4/11
238
628
93
Triệu chứng của ung thư này là gì vậy các bác ?
Bệnh này nó âm thầm và ít có triệu chứng rõ ràng, thường phát hiện khi khám sk định kỳ.khi đã chuyển sang khó nuốt, khàn tiếng thì đã khá nặng rồi. Triệu chứng phổ biến là ho k rõ nguyên nhân vì khối u chèn vào dây thanh quản. 1 đặc điểm nữa là k giáp tiến triển khá chậm