Hạng C
17/6/11
633
1.067
43
kidrock290380 nói:
Dear các bác,
E có thằng bạn nó đi E240 đời 2002, xe chạy được 45 ngàn km (bao zin), vừa rồi xe nó báo lỗi "Service brake visit workshop" và mang vào hãng Mer kiểm tra, các kỹ thuật viên cắm vào máy kiểm tra và thông báo là bị hư cục SBC (bộ điều khiển thắng) và giá thay là 85 triệu.
Qua một số thông tin hành lang và hỏi thử các gara bên ngoài thì họ nói rằng E240 đời 2002 hay bị hư cục SBC, các gara ngoài ko thể thay cục này được vì phải chạy lại chương trình gì nữa và cục này thuộc dạng Recall nên hãng sẽ bảo hành và thay cái khác miễn phí, cái này thì e ko biết có thật hay ko. Nay nhờ các chuyên gia có kinh nghiệm tư vấn giùm giờ phải xử lý thế nào, hoặc có cách nào để tiết kiệm bớt chi phí ko, vì xe nó có 500 triệu mà giờ thay cục SBC này 85 triệu, hết gần 20% giá trị chiếc xe thì đau lòng quá.
Xin cảm ơn các bác
xem như năm nay bác xài hết ngân sách cho em nó thôi...sometimes suy nghĩ về giá trị xe và tiền sửa chữa thì sẽ vô nghĩa...
Nhiều bác tiết kiệm kiểu gì không hiểu...xe đến kỳ thay dầu nhớt thì thay đi...ráng ráng...hix...

Hạng D
14/10/09
1.972
202
63
Bạn e nó vẫn đang chờ thông tin từ hãng Mer, hi vọng nó được hãng hỗ trợ, còn ko chắc phải chạy chọt bên ngoài cho đỡ tốn kém.

Hạng D
21/9/04
1.361
9.156
113
Saigon
www.dongbich.com
em nhớ (1) cục SBC là life-time warranty mà có nghĩa là bảo hành suốt đời xe, bác check lại xem.
hoặc
(2) Bác tháo ra hẳn khỏi xài cũng đc, tính năng SBC đã bỏ từ các đời sau luôn rồi.

SPO confirmed
Hạng C
16/6/10
973
257
43
Lương Sơn Bạc
Cái đường link ebay là giá hàng cũ,nên mua thì may rủi,cục này e thấy SBC (smart brake control) nó đi luôn nguyên cụm cả bơm,bầu tích năng,control unit thì sao mà bỏ được bác namhung,chẳng lẽ ko dùng phanh luôn:D

Hạng D
21/9/04
1.361
9.156
113
Saigon
www.dongbich.com
SBC theo em nghĩ là Sensotronic Brake Control, em không chắc là có tháo ra luôn đc ko, vì nó sử dụng để trợ lực thêm khi thắng xe và dùng cho chức năng Hold...
SBC sẽ Tối ưu phân phối lực thắng xe, triệt tiêu độ rung khi ABS hoạt động, hỗ trợ hành trình thắng nhanh hơn...

(Optimal brake force distribution front to rear and side to side (EBP)
– allows brake proportioning front to back and side to side
• No pedal vibration during ABS operation
– eliminates “distraction” to the driver during critical moments
– indicator light in instrument cluster signals traction loss
• Improved driving dynamics: ABS, ASR, and ESP
– faster response to brake request inputs)

có 2 file kỹ thuật cho bác nào muốn đọc
http://www.mercedestechstore.com/pdfs/W211_technician/319%20HO%20SBC%20(WJB)%209-30-02.pdf
http://www.mercedestechstore.com/pdfs/W211_technician/318%20HO%20SBC%20Safety%20Sheet%20(WJB)%207-18-02.pdf

Tập Lái
17/9/12
45
46
28
Các bác chịu khó tìm hiểu quá. Em đọc theo những gì các bác đã tìm được thôi.