Status
Không mở trả lời sau này.
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
nam khang nói:
Vấn đề của coffa nhựa là khó liên kết với vật liệu thép, khó tương thích với xà gồ, cây chống, giàn dáo thép
Fuvi không đi xa, không phổ biến được vì là như vậy. Để ghép 1 cây cột, quá nhiều phụ kiện kèm theo...

Dùng giàn dáo thép, xà gồ trải sàn & gông cột, gông vách bằng cây vuông 50x50x2mm, ván ép phủ phim thì nhạc nào cũng nhảy được.

Dẹp cốp pha nhựa đi bác...
Tui thấy Fuvi xài ngon lành mà Bác ? miễn là Ctr đừng nhỏ quá khó sử dụng .
Chỉ tội cái giá hơi đắt ...:cool:

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Fuvi theo em là ngon lành nhứt cho nhà phố, biệt thự. Mặt bê tông đẹp gỡ nhanh, thi công có lãi :D . Kết hợp với đà gỗ, chống gỗ truyền thống vô tư.
Cụ nào bảo ván phủ phim kinh tế thì cụ ấy là sale hoặc chưa bao giờ thi công. Nếu có thì làm công trình ở cấp độ mà xây xong vứt luôn giàn coppha vẫn còn lời to.

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
tranvietanhtuan nói:
Fuvi theo em là ngon lành nhứt cho nhà phố, biệt thự. Mặt bê tông đẹp gỡ nhanh, thi công có lãi :D . Kết hợp với đà gỗ, chống gỗ truyền thống vô tư.
Cụ nào bảo ván phủ phim kinh tế thì cụ ấy là sale hoặc chưa bao giờ thi công. Nếu có thì làm công trình ở cấp độ mà xây xong vứt luôn giàn coppha vẫn còn lời to.

Bác vào SG xem có bao nhiêu “ nhà phố” được thi công bằng coffa gỗ phủ phim và bao nhiêu “nhà phố” thi công bằng coffa nhựa Fuvi?

10 cái cao ốc ở SG này thì chỉ có 1 cái dùng Fuvi (Fuvi tự thiết kế hệ coffa cho riêng cao ốc đó rồi tự lắp đặt luôn: Sài Gòn M&E).

Mấy Công ty chuyên thi công cao ốc ở SG chắc tính toán không bằng bác nên họ thường dùng ván phủ phim!
Vào mấy công trình có TVGS, có QLDA mà dùng hệ cây chống gỗ, đà gỗ thì nó yêu cầu nhà thầu ngưng thi công ngay, khỏi nghiệm thu.

Dự án Lotus Đại Phước toàn biệt thự 2 -3 tầng (Khoảng 350 cái), nếu bác rảnh vào đó xem có 1 mẩu cây chống hay xà gồ gỗ nào cho coffa từ móng đến mái không? Coffa nhựa thì không rồi (Chắc mấy nhà thầu đó không biết tính coffa nhựa kinh tế hơn ván phủ phim)

Bác tự thiết kế, tự thi công nên có 300 - 700 m2 coffa nhựa thì cứ thiết kế kích thước KC theo kích thước của tấm coffa hiện có.

Em chưa nói vấn đề kinh tế của coffa phủ phim so với coffa nhựa. Bác chỉ làm nhà phố nên cứ nghĩ luân chuyển nhiều lần là kinh tế, chuyện đó không hẳn đúng với những công trình khối lượng lớn bác ợ…

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
kinh tế của coffa nhựa so với coffa ván phủ phim thì em chưa biết. Nhưng có 1 thực tế là coffa ván phủ phim đang được sử dụng rất nhiều ở các công trình cao tầng ở SG.

Vấn đề của coffa nhựa là phụ kiện đi kèm rất nhiều nên rất dễ hao hụt. Nếu thi công đơn lẻ, tự quản lý thì không sao. Công trường lớn có nhiều tổ đội, để kiểm soát hao hụt thì mất nhiều sức lực.

Đối với dầm, cột, vách kích thước lớn, phải dùng ti neo xuyên ngang thì dùng coffa nhựa gần như không thích hợp.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
nam khang nói:
tranvietanhtuan nói:
Bác vào SG xem có bao nhiêu “ nhà phố” được thi công bằng coffa gỗ phủ phim và bao nhiêu “nhà phố” thi công bằng coffa nhựa Fuvi?
10 cái cao ốc ở SG này thì chỉ có 1 cái dùng Fuvi (Fuvi tự thiết kế hệ coffa cho riêng cao ốc đó rồi tự lắp đặt luôn: Sài Gòn M&E).
Mấy Công ty chuyên thi công cao ốc ở SG chắc tính toán không bằng bác nên họ thường dùng ván phủ phim!
Vào mấy công trình có TVGS, có QLDA mà dùng hệ cây chống gỗ, đà gỗ thì nó yêu cầu nhà thầu ngưng thi công ngay, khỏi nghiệm thu.
Dự án Lotus Đại Phước toàn biệt thự 2 -3 tầng (Khoảng 350 cái), nếu bác rảnh vào đó xem có 1 mẩu cây chống hay xà gồ gỗ nào cho coffa từ móng đến mái không? Coffa nhựa thì không rồi (Chắc mấy nhà thầu đó không biết tính coffa nhựa kinh tế hơn ván phủ phim)
Bác tự thiết kế, tự thi công nên có 300 - 700 m2 coffa nhựa thì cứ thiết kế kích thước KC theo kích thước của tấm coffa hiện có.
Em chưa nói vấn đề kinh tế của coffa phủ phim so với coffa nhựa. Bác chỉ làm nhà phố nên cứ nghĩ luân chuyển nhiều lần là kinh tế, chuyện đó không hẳn đúng với những công trình khối lượng lớn bác ợ…
Bác nên cố gắng đọc hết ý của em. Nhà phố và biệt thự thì chống gỗ, đà gỗ là vô đối vì cắt tỉa tuỳ hình dạng khu đất luôn, thứ hai, chi phí khấu hao cho phần này chỉ khoảng 50.000vnđ/m2 (kinh chưa - đố cái gì rẻ hơn)
Chống bạch đàn cao 3.5m, đường kính nhỏ nhất 8cm giá mua sỉ 22.000 đồng/cây, bác xài phải 4 lần chống sàn mới chuyển nó sang đóng ngựa. Ván khuôn là ván xoài giá 3.2triệu/m3 dùng kết hợp với coppha nhựa. Còn cốppha cột thì em tự chế bộ panel tôn kẽm - lắp ráp nhanh mà đổ cột rất chắc (thiết kế riêng của em nha- đã gửi hồ sơ đăng ký sáng chế, thị trường hổng có bán đâu à) . Một thợ phụ luơng 120k/ngày có thể ráp được 20 cái cột như vầy, so với gông sắt + ván ép phủ phim thì đố bác hoàn thiện trong 1 ngày nhé.

Đỗ bê tông xong, 6 tiếng sau gỡ ra nó láng tưng như vầy:

Em xài coppha nhựa hơn 30 nước chưa thấy hư, coppha tre phủ phim 2 nước đã hư trong khi giá coppha nhựa chỉ = 5/3 giá coppha tre phủ phim. Tất nhiên các dự án thì ôtơ sàn cao nhòng, dầm to & nặng thế thì xài chống gỗ, đà gỗ nó chịu sao thấu :D.
Các công trình bác dẫn chứng đều là những công trình ở dạng em đã nói - làm xong bán đồng nát luôn giàn giáo cây chống coppha vẫn lời to, nói xin lỗi chứ mất đồ nghề tổng thầu cũng chả biết - nhiều quá với lại của chung không quản :D.
Vấn đề giám sát dự án bự, em không bàn vì thực sự các dự án bự họ thiết kế chuẩn rồi, ngoài chỉ huy công trường là có năng lực thật sự điều hành (cụ này lại hay đi cafe với nhậu) , còn các đồng chí giám sát viên phần lớn chỉ thuê ksư mới ra trường, biết đọc bản vẽ + siêng viết nhật ký là đủ. Hạng ấy vỗ ngực xưng tên giám sát công trình bự chứ ra ngoài đường giao cho "tổng chỉ huy" cái nhà phố bé xiú thôi đố mà có lãi ha ha. Nói ra thì thấy tủn mủn chứ em nói thật bác nội chuyện bố trí máy tời ngày chạy mấy chục chuyến đủ đồ để làm, xếp việc bao nhiêu người trên, mấy người dưới, độ dài dây bấm tời ở tầng nào? Đổ đống cát ở đâu là ít hao nhân công nhất ........ vô thiên lủng kinh nghiệm nho nhỏ đó mới đem lại lợi nhuận cho nhà thầu nhỏ (như em).
Theo em biết hongkong xưa nay họ dùng toàn giàn giáo =tre cột lại bằng dây mà làm biết bao nhiêu công trình to lớn ha bác?

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
Bác phải lo nhiều việc quá nhỉ? Em không theo được, mỗi ngày chỉ đến công trường được 1 lúc thôi, thời gian còn không đủ để cười với TVGS & BQLDA

Một người thợ phụ ở công trình của bác ngày ráp được 20 cây cột là điều đáng học hỏi?
Em làm lớn nhỏ gì cũng không khi nào sài cây chống gỗ. Chỗ nào vừa thì dùng giàn dáo, cấy chống thép, không vừa thì vuông 50x50x2mm cắt ra chống.

Coffa tre phủ phim của bác chắc loại không tốt. Phủ phim Song Long cũng được 5-6 lần.

Qua mấy lần bác show hàng, em thấy bác khoái cột đà rất to cho công trình. Mà nè, sao cây cột vuông mà bác bố trí thép chỉ có 2 phía thế?

Nhịp lớn, nhịp nhỏ bác cứ phang cây cột theo kích thước định hình của coffa thép định hình như vậy liệu có phù hợp.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Cái coppha cột bác Tuấn cũng hay đó, nhưng mà làm vậy hơi bị động nếu là cột 20 hay 30 thì phải làm 2 loại khác nhau. Mình làm sao mà gấp lại dc khi cột 20 và mở ra khi cột 30 hay hơn ko?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
ngoinhaxanh nói:
Cái coppha cột bác Tuấn cũng hay đó, nhưng mà làm vậy hơi bị động nếu là cột 20 hay 30 thì phải làm 2 loại khác nhau. Mình làm sao mà gấp lại dc khi cột 20 và mở ra khi cột 30 hay hơn ko?
Coppha em chế tạo có thể tuỳ biến phục vụ các loại cột có các cạnh tuỳ ý: 200, 250, 300. Đủ dùng cho nhà phố biệt thự bác ạ. :D
Dùng chung bộ gông, chỉ thay hệ panel. Vấn đề là loại này tháo ráp cực nhanh không phải xeo nạy gì hết nên có cột đổ xong 3 tiếng sau ráo nước là tháo luôn được rồi- để nó tự khô.

Status
Không mở trả lời sau này.