Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
tranvietanhtuan nói:
ngoinhaxanh nói:
Cái coppha cột bác Tuấn cũng hay đó, nhưng mà làm vậy hơi bị động nếu là cột 20 hay 30 thì phải làm 2 loại khác nhau. Mình làm sao mà gấp lại dc khi cột 20 và mở ra khi cột 30 hay hơn ko?
Coppha em chế tạo có thể tuỳ biến phục vụ các loại cột có các cạnh tuỳ ý: 200, 250, 300. Đủ dùng cho nhà phố biệt thự bác ạ. :D
Dùng chung bộ gông, chỉ thay hệ panel. Vấn đề là loại này tháo ráp cực nhanh không phải xeo nạy gì hết nên có cột đổ xong 3 tiếng sau ráo nước là tháo luôn được rồi- để nó tự khô.
Coffrage cột mà bác gỡ sớm quá thì chân cột bị lung lay ngay, bét nhất cũng phải được 12h, mà tháo sớm quá cũng có làm được gì đâu?

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
tại hệ coppha này tháo không đụng đậy gì cái cột hết bác ơi. Lột ra nhẹ nhàng như lột da mặt nạ dưa leo mấy em nữ vậy hí hí.
Tháo sớm để cắm sắt râu, xây tường cuốn tiến độ chứ cụ.

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
@tranvietanhtuan: Bác đưa ra nhiều cách thi công rất năng suất và cuốn tiến độ.
Cột bê tông mới đổ (chắc bê tông trộn thủ công) mà bác nói 3 tiếng sau tháo coffa để cắm râu thép xây tường cuốn tiến độ thì không còn gì để nói.

Bê tông thương phẩm 30P 7 day, khi lấy mẫu thì trong thời gian 8 tiềng, nên hạn chế di chuyển cục mẫu khỏi vị trí ban đầu. Ở đây bác đổ bê tông cột trộn thủ công, 3 tiếng đã tháo coffa và cắm râu sắt (chắc cầm râu lấy búa đóng vào) thì quả đúng bác đang làm vua ở nơi bác đang hành nghề rồi...

TVGS nhiều công trình còn chưa chấp thuận trước 24 giờ kể từ khi đổ bê tông để nhà thầu dùng khoan bê tông cầm tay để khoan cắm râu thép vào cột tiết diện <400...

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Blackstorm1317 nói:
tranvietanhtuan nói:
ngoinhaxanh nói:
Cái coppha cột bác Tuấn cũng hay đó, nhưng mà làm vậy hơi bị động nếu là cột 20 hay 30 thì phải làm 2 loại khác nhau. Mình làm sao mà gấp lại dc khi cột 20 và mở ra khi cột 30 hay hơn ko?
Coppha em chế tạo có thể tuỳ biến phục vụ các loại cột có các cạnh tuỳ ý: 200, 250, 300. Đủ dùng cho nhà phố biệt thự bác ạ. :D
Dùng chung bộ gông, chỉ thay hệ panel. Vấn đề là loại này tháo ráp cực nhanh không phải xeo nạy gì hết nên có cột đổ xong 3 tiếng sau ráo nước là tháo luôn được rồi- để nó tự khô.
Coffrage cột mà bác gỡ sớm quá thì chân cột bị lung lay ngay, bét nhất cũng phải được 12h, mà tháo sớm quá cũng có làm được gì đâu?
:cool: Trời gỡ coffarge < 12 tiếng ??? quá quá sớm kg ? thông thường chạy tiến độ cỡ nào chiều đổ cũng phải qua hôm sau ( >12tiếng ) chứ Bác ??
Hỏi thêm ....tại sao kg lắp râu sắt xây tường trước mà lại khoan , đục vừa chậm vừa ảnh hưởng cột ??? Việc gắn sẵn râu thép ( số 7 ) quá đơn giản .

Hạng D
20/10/11
1.070
1.385
113
Bác Tuấn xem lại chứ 3 tiếng thì coi chừng à, với lại ae đổ be ton mệt rồi thì nên cho nghỉ chứ ... còn nhậu mừ.

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
tranvietanhtuan nói:
tại hệ coppha này tháo không đụng đậy gì cái cột hết bác ơi. Lột ra nhẹ nhàng như lột da mặt nạ dưa leo mấy em nữ vậy hí hí.
Tháo sớm để cắm sắt râu, xây tường cuốn tiến độ chứ cụ.
E đã đi thi công được ngót nghét 15 năm mà giớ mới biết công nghệ tháo coffrage nhẹ nhàng như lột mặt nạ dưa leo

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
hihi, về lý thuyết bắt gỡ coppha sau 12 tiếng chắc để cột đủ cứng không bị move bởi động tác nạy ván khuôn ra khỏi cột.
Hệ coppha cột tự chèn em sáng chế gỡ ra nhẹ nhàng đến độ bê tông cột chỉ mới rịn mặt cũng không thể bị rách hay bể cạnh đưọc.
mấu chốt vấn đề ở chỗ đó - thao tác gỡ rất nhẹ nhàng, 1 thợ phụ là gỡ ra không dùng sức gì mấy, không dùng xà beng. thậm chí dùng tay gõ gõ nhẹ nó cũng...tự rớt ra.

Hạng B2
18/3/09
127
97
28
3 tiếng gỡ coppha rùi nên cái cột nó bị cong nè. Bác tài thiệt.

Hạng C
9/4/11
535
18
18
48
Mường Lay, Lai Châu
@phongluu: Với khối lượng thi công lớn, dùng coffa thép kiểu lenex, tấm phủ phim thì không đóng râu thép số 7 được bác ợ. Sau khi tháo coffa từ 24 giờ thì dùng máy khoan khoan vào cột rồi dùng máy đóng chuyên dùng bắn râu tường vào lỗ khoan, như thế nhanh hơn, không làm hư coffa. Nếu đúng tiêu chuẩn thì phải bơm sikadur vào lỗ khoan, rồi bắn râu. Em làm nhà thì dùng râu tường thép 8, khoan lỗ, vệ sinh sạch, bơm Ramset epcon G5 rồi mới bắn râu vào...

@tranvietanhtuan: Coffa thép làm cột thì được cái lợi là luân chuyển nhiều lần, nhưng sau 1 thời gian thi công các mép tấm bị cong làm cho coffa cột bị hở khi ghép, khi bơm bê tông độ sụt 14 trở lên sẽ chảy thoát nước xi măng nên dần dần đã bị thay thế bới tấm phủ phim kết hợp hệ gông xiết bằng ti răng lớn, đảm bảo coffa rất kín khít (tháo coffa ra, cạnh cột sắc như dao lam:D:D:D). Nếu chế tạo coffa thép bằng tôn dày, thép khung dày thì giá thành cao, trọng lượng 1 tấm vượt quá sức nâng thường xuyên của công nhân...

Status
Không mở trả lời sau này.