Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
Tình hình là lọc gió hàng China mua về gắn ko vừa, cắt ngang cắt dọc thì vừa nhưng như vậy đâu còn kiu là cái lọc gió, ghét wá, rảnh rỗi, chế luôn. Sau 2 tuần làm thử tới thử lui để đo kích thước hộc lọc gió, thì em đã có kích thước chuẩn của 1 miếng (FFi xài tới 2 miếng đặt trên dưới).
Dài 9.4 INCH và rộng 3.7 INCH
Em chế lọc gió FFi

Em chế lọc gió FFi

Đây là dụng cụ để làm: súng bắn keo, bông lọc hồ cá, nẹp nhựa điện 2 tấc. Chống chỉ định làm giấy bìa cứng, em đã từng làm thử giấy bìa lịch blog, nhưng thấm nước nó mục ra hết.
Em chế lọc gió FFi

Ban đầu, em có sử dụng thêm khẩu trang để khỏi bị xơ lông của miếng lọc rớt vào, nhưng khẩu trang y tế kín wá, làm giảm 1 nấc gió luôn (bình thường xài nấc 2 thì giờ phải lên nấc 3) <span style=""background-color: #ffff00;"">cho nên sau 1 ngày gắn thì em xé bỏ khẩu trang, </span>chỉ để lại miếng bông.
Em chế lọc gió FFi

Em chế lọc gió FFi

Cách làm rất đơn giản: cắt 2 miếng bông theo kích thước, cắt phần nẹp nhựa nhỏ hơn 1 tí, dùng súng bắn keo bắn dính vào, đưa vô là vừa khít, lọc này vừa ko cản gió (có cản nhưng ko đáng kể, ko cảm nhận dc), lại chịu dc nước từ giàn lạnh ra, wá ok
Em chế lọc gió FFi

Em chế lọc gió FFi

Em chế lọc gió FFi

Tổng thiệt hại: Miếng lọc (8k), súng bắn keo (75k), cây keo (4k), nẹp (6k) = 93k
thời gian: 1h

Last edited by a moderator:
Hạng D
11/7/11
1.352
478
83
44
Sao tính đơn vị kích thước lại là INCH? Chắc bác chủ mới ở bên Anh, Mỹ về phải ko ạ? Quy đổi ra Centimeter cho em nhờ đi đại ca. Hehe. :D

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
hdtoan nói:
Sao tính đơn vị kích thước lại là INCH? Chắc bác chủ mới ở bên Anh, Mỹ về phải ko ạ? Quy đổi ra Centimeter cho em nhờ đi đại ca. Hehe. :D
Xe Mẽo nên mình thik xài inch đó bạn, vả lại xài INCH cho thấy số nỏ nhỏ, xài CM số bự wá
9,4 INCH = 23,6 CM
3,7 INCH = 9 CM

Hạng C
30/6/11
764
65
28
52
Hoan hô tinh thần chọc ngoáy của bác chủ.

Giờ để kiếm coi có miếng vải may khẩu trang bán ở đâu. "Chắp vá" vầy em thấy hem đẹp :)

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
hailuaotosaigon nói:
Hoan hô tinh thần chọc ngoáy của bác chủ.

Giờ để kiếm coi có miếng vải may khẩu trang bán ở đâu. "Chắp vá" vầy em thấy hem đẹp :)
Ko xài khẩu trang nha bác, nó làm giảm 1 nấc gió đó, còn dzụ đẹp hay ko thì em nghĩ có j đâu wan trọng, 1 cái china làm cũng 400k, em làm có 10k, đẹp mới sợ :D

Hạng C
10/9/11
538
7
18
theone1984 nói:
Tình hình là lọc gió hàng China mua về gắn ko vừa, cắt ngang cắt dọc thì vừa nhưng như vậy đâu còn kiu là cái lọc gió, ghét wá, rảnh rỗi, chế luôn. Sau 2 tuần làm thử tới thử lui để đo kích thước hộc lọc gió, thì em đã có kích thước chuẩn của 1 miếng (FFi xài tới 2 miếng đặt trên dưới).

Tổng thiệt hại: Miếng lọc (8k), súng bắn keo (75k), cây keo (4k), nẹp (6k) = 93k
<span style=""color: #ff6600;"">thời gian: 1h </span>
Hỏng dám 1h đâu... 3 tháng thì có, làm từ năm ngoái đến bây giờ mới xong... mà cũng chưa chắc đã xong, biết đâu ngày mai lại tháo ra độ lại không sử dụng bông lọc hồ cá nữa mà sử dụng miếng rửa chén hỏng chừng...

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
hoangvietmw nói:
theone1984 nói:

Hỏng dám 1h đâu... 3 tháng thì có, làm từ năm ngoái đến bây giờ mới xong... mà cũng chưa chắc đã xong, biết đâu ngày mai lại tháo ra độ lại không sử dụng bông lọc hồ cá nữa mà sử dụng miếng rửa chén hỏng chừng...
Èo, miếng này là miếng t3 rồi bác ạ, miếng rửa chén sao bằng bông lọc hồ cá, mà bông lọc lại ko bằng khẩu trang, có điều bỏ khẩu trang thì gió íu, em chưa kiếm ra chất liệu nào ok hơn

LK
Hạng D
8/9/04
1.948
19
38
Chợ Lớn
theone1984 nói:
hoangvietmw nói:
theone1984 nói:

Èo, miếng này là miếng t3 rồi bác ạ, miếng rửa chén sao bằng bông lọc hồ cá, mà bông lọc lại ko bằng khẩu trang, có điều bỏ khẩu trang thì gió íu, em chưa kiếm ra chất liệu nào ok hơn
Thi công 1 giờ, nhưng thai nghén ý tưởng hết 6 tháng:D.
E xác nhận cái lọc này mới gắn xong có hiệu quả sau này hổng biết! mấy hôm T1 đi du hí về trên xe toàn mùi...chân dài, giờ hổng thấy nữa:D:D