Hạng D
4/2/09
1.140
366
83
2 - Còn nếu bác máu tốc độ, thích cầm lái, tán gái, lâu lâu thích nẹt pô phát, thì Mẹc CLA45, GLA45 là lựa chọn không tồi. chỉ thêm 5% nữa là đủ mua rồi. Giá tầm 2-2.1 tỷ kiếm bên BMW không con nào lái sướng bằng 2 bạn này đâu.
Chỉ nên mua BMW, Audi nếu bác thích cái thương hiệu. Cảm giác lái BMW tốt hơn mẹc là chuyện của 10 năm trước rồi. Tầm 2-2.1 tỷ giá BMW 428i lái hoàn toàn không sướng bằng CLA45 đâu bác.
Nếu nói Mẹc ăn đứt về nội thất, công nghệ đồ chơi thì đúng nhưng riêng về khoản cảm giác lái, thì theo em Mẹc còn chạy dài so với BMW. Em chỉ nói dòng 2ty đổ xuống thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: lamtacla
Hạng D
4/2/09
1.140
366
83
Em nghĩ cách đây 10 năm thì điều này đúng. Nhưng hiện tại Mercedes-AMG không còn như xưa đâu. Trên cùng một phân khúc thì điều này có thể đúng, nhưng trên cùng một giá tiền thì, tại Việt Nam, điều này chưa chắc à.
bác có bị nhầm giữa cảm giác lái (cái vô lăng) và sức mạnh của xe (performance) nhé. C AMG có sức mạnh nhưng cảm giác lái vẫn là C và chả khác gì C200. Và nếu nói AMG có thể bì được với M3 chỉ có real AMG C63 AMG chứ không phải hàng độ AMG ở VN nhé bác.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng D
4/2/09
1.140
366
83
Chả biết sao em ngồi Mer, lái thử Mer nhiều hơn BMW. Nhưng chỉ mới lái thử 1 lần con E90 thì bị BMW hớp hồn từ đó đến giờ luôn rồi chứ chưa dám nghĩ tới mấy dòng cao như F32 của bác :D
Còn hàng ghế sau của Mer chỉ có ngang hoặc thua RR và Bentley mà thôi :)
căng, bác giống em ghê. Trước khi em mua con 320i em toàn ngắm Mẹc W205 mới vì lúc đó giống như bị gái Ngọc Trinh hớp hồn ở vẻ đẹp của em nó, kiểu lighting strike love haha. Lái thử GLK, thử C cũ, C mới, thử E. Gần như chuẩn bị ký hợp đồng với sale Haxaco thì một hôm, chỉ một hôm được đi làm về sớm rảnh quá ghé ngang ngắm BMW chơi để so sánh. Ngồi vào xe đúng kiểu chê cái nội thất phải nói là gọi C mới bằng cụ. Sale rủ lái thử, ừ thì lái thử, cả 2vc đều thử gọi là cho vui, rảnh mà =))

Rồi, thử một vòng PMH, đủ các chế độ comfort, sport. Test xong cả 2vc nhìn nhau cứ như là vừa bị ai hớp hồn y như bác. Không tin được nên ngay sau đó ghé showroom Mer mượn con C250 Exclusive đi 1 vòng tương tự, hôm sau mượn lại con C200 thằng bạn mới lấy. Vẫn như đang bị em F30 hớp hồn. Thế là, cáo lỗi em sale Haxaco cầm cọc qua EA PMH hốt luôn em nó. Và giờ hoàn toàn không hối hận khi sau 3 tháng lái F30 em lại mượn bạn em chiếc C200 đi thử lần nữa và cảm giác vẫn như lần trước, vẫn yêu F30. Bạn em cũng phải công nhận là lái thích và nói giá mà nội thất F30 ngon như Mer là khỏi lăn tăn vì tiêu chí nó phải là nội thất đẹp chứ không quá quan trọng cảm giác lái.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
căng, bác giống em ghê. Trước khi em mua con 320i em toàn ngắm Mẹc W205 mới vì lúc đó giống như bị gái Ngọc Trinh hớp hồn ở vẻ đẹp của em nó, kiểu lighting strike love haha. Lái thử GLK, thử C cũ, C mới, thử E. Gần như chuẩn bị ký hợp đồng với sale Haxaco thì một hôm, chỉ một hôm được đi làm về sớm rảnh quá ghé ngang ngắm BMW chơi để so sánh. Ngồi vào xe đúng kiểu chê cái nội thất phải nói là gọi C mới bằng cụ. Sale rủ lái thử, ừ thì lái thử, cả 2vc đều thử gọi là cho vui, rảnh mà =))

Rồi, thử một vòng PMH, đủ các chế độ comfort, sport. Test xong cả 2vc nhìn nhau cứ như là vừa bị ai hớp hồn y như bác. Không tin được nên ngay sau đó ghé showroom Mer mượn con C250 Exclusive đi 1 vòng tương tự, hôm sau mượn lại con C200 thằng bạn mới lấy. Vẫn như đang bị em F30 hớp hồn. Thế là, cáo lỗi em sale Haxaco cầm cọc qua EA PMH hốt luôn em nó. Và giờ hoàn toàn không hối hận khi sau 3 tháng lái F30 em lại mượn bạn em chiếc C200 đi thử lần nữa và cảm giác vẫn như lần trước, vẫn yêu F30. Bạn em cũng phải công nhận là lái thích và nói giá mà nội thất F30 ngon như Mer là khỏi lăn tăn vì tiêu chí nó phải là nội thất đẹp chứ không quá quan trọng cảm giác lái.

Tâng bốc quá người khác lại nhầm tưởng mình cuồng nhưng thực tế luôn dậy :D Chứ ngoài 7-Series ra ngồi hàng ghế sau của BMW con nít nó còn chán nói chi đẳng cấp của mấy sếp:3dcuoigif:

Tập Lái
12/10/11
25
12
3
TP Vũng Tàu
Em đang sống với em Mec GLA 250, lúc lựa chọn em cũng có suy nghĩ như bác nhưng khi quyết định rước em nó về thì thấy mình không sai và chỉ có thể nói một từ: "SƯỚNG".

• Like
Reactions: Car_enthusiast
Hạng B2
9/12/11
231
223
43
bác có bị nhầm giữa cảm giác lái (cái vô lăng) và sức mạnh của xe (performance) nhé. C AMG có sức mạnh nhưng cảm giác lái vẫn là C và chả khác gì C200. Và nếu nói AMG có thể bì được với M3 chỉ có real AMG C63 AMG chứ không phải hàng độ AMG ở VN nhé bác.
Sure bác, câu chuyện AMG và M chúng ta bàn ở đây đều là hàng xịn, chứ body AMG và M thì đầy đường, nói làm gì. "Cảm giác lái" theo quan điểm của em không chỉ là độ nhạy và chính xác của vô lăng, mà còn thêm nhiều cái:

độ bám đường khi vào cua,
độ chòng chành của hệ thống treo,
cảm nhận mặt đường khi lái,
khả năng phản hồi, độ nhạy của chân ga, chân thắng
khả năng "bốc" của xe khi vượt

Cảm giác lái giữa xe thường và xe AMG/M là một khoảng cách xa vời vợi. C63 thì làm sao mà cảm giác lái giống C200 được ạ :D

Trong dòng xe sang, chiếc em đánh giá tệ nhất về cảm giác lái là chiếc GLK và E200. Chạy chòng chành, vô lăng xoay gần cả nữa giây thì xe mới chuyển hướng theo, bật sport lên đạp ga thì máy chỉ gào to chứ chẳng vọt bao nhiêu, chân ga trễ gần 1 giây và gần như không thể cảm nhận được mặt đường. Nhưng chính vì những yếu tố này mà những người ngồi sau như vợ, ông, bà... rất thích vì nó đầm xe.

Trở lại câu chuyện, Nếu từ mốc 2 tỷ trở xuống, giữa 328i và C300 đang bán tại VN thì đúng là 328 vẫn tốt hơn một chút về cảm giác lái. Tuy nhiên em nghĩ không nhiều. Bác iamnofear xui chạy chiếc Exclusive, chứ bác chạy chiếc C300 AMG mới ra mắt sẽ thấy nó chẳng khác biệt bao nhiêu (dù là AMG-dởm). Nếu vì bản thân nhiều hơn thì chọn 328, nếu vì gia đình nhiều hơn thì chọn C300.

Nếu bác chủ đang độc thân hay chưa có con cái, ráng gồng lên được 2.3 tỷ (đã tính trước bạ luôn), thì CLA45 - GLA45 là chiếc AMG-xịn và đáng giá nhất để phục vụ cá nhân, vì nó khác hẳn với phần còn lại. BMW M2 thì em nghĩ 8 kiếp nữa EA mới nhập về VN.

Hạng D
4/2/09
1.140
366
83
CLA45 với GLA45 là đẳng cấp khác so với phần còn lại rồi. Xe nhập nguyên chiếc mà. Các dòng còn lại là hàng ráp CKD. Mà hàng ráp thì thật sự chất lượng khác nhau trên từng con xe xuất xưởng. Xui phát giống bạn em vừa mua về được vài tháng gioăng cao su cửa có vấn đề phải vào hãng đến mấy lần mới xong.

Hạng D
8/4/11
2.474
9.008
113
Cảm giác lái thì Mer k bao giờ bằng BMW, khỏi bàn cải. Mà lái test xe k cảm nhận đc rõ đâu ạ.

Còn ngồi trong Mer thì no mắt hơn, thoải mái hơn.

Tuỳ vào mục đích sử dụng mà lựa thôi.

Chia sẽ của một thanh niên vừa thoát Mẻ nhưng vẩn tái nghiện trong tương lai

Tập Lái
23/1/16
20
21
3
114
mình khuyên bạn nên mua vios còn tiền thừa đi làm từ thiện thì thiết thực hơn

• Like
Hạng B2
13/6/14
324
245
43
44
Em nghĩ người có 2 tỉ mua xe thì éo cần vào đây hỏi linh tinh. Họ tự biết làm gì với 2 tỉ đó... mấy bài kiểu này toàn sâu... em sorry nếu đụng chạm ai đó...

• Like
Reactions: hunght68