Hạng D
20/2/12
1.957
2.757
113
Em mua 2 xe đều uỷ quyền (vì lúc đó chưa làm hộ hẩu sg) đi uỷ quyền công chứng hỏi uỷ quyền những gì? Em nói uỷ quyền toàn bộ. Trong giấy uỷ quyền ghi được toàn quyền mua bán, cho tặng, thực hiện việc đăng ký, sang tên....
Tóm lại xe đó là của mình. Chỉ là ko đứng tên mình thôi. Vậy sang tên mình làm gì cho mệt
Sang tên mình là chủ sở hữu vĩnh viễn. Còn bác nhận ủy quyền thì có thời hạn: 5, 10, 20 năm...
Sau thời gian này, xe không thuộc về bác, hoặc nếu vợ hoặc chồng người đứng tên cavet mà death, thì hợp đồng ủy quyền đó hết hiệu lực, họ mà đòi lại (hiếm) coi như bác mất trắng, kiện ra tòa bác cũng thua, phải trả lại xe cho chủ.
Dịch bệnh Covid gây chết nhiều người, thì vấn đề ủy quyền giờ đây rất dễ gặp rắc rối.

Hạng D
10/6/10
1.412
1.236
113
Em mua 2 xe đều uỷ quyền (vì lúc đó chưa làm hộ hẩu sg) đi uỷ quyền công chứng hỏi uỷ quyền những gì? Em nói uỷ quyền toàn bộ. Trong giấy uỷ quyền ghi được toàn quyền mua bán, cho tặng, thực hiện việc đăng ký, sang tên....
Tóm lại xe đó là của mình. Chỉ là ko đứng tên mình thôi. Vậy sang tên mình làm gì cho mệt
Bác hiểu vậy là sai nha, ủy quyền là ủy quền, đó vẫn là tài sản của chủ xe. Trong TH giấy ủy quyền hết hiệu lực (hết hạn, người ủy quyền chết, người dc ủy quyền chết,...) thì xem như bác mất xe đó.

Đơn giản như làm mất giấy UQ thì cũng lằng nhằng lắm, ko dễ mà làm lại đâu.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B1
6/1/15
91
49
18
Người UQ chết, chiếc xe sẽ là tài sản thừa kế nhé!

Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Thôi nói nôm na nè:

Bên A có tài khoản ngân hàng, ủy quyền tài khoản đó (full quyền luôn, có nhiêu chơi tất) cho bên B.

Vậy, tài khoản đó là của A hay B. Nếu là B thì.......hô hô hô, mất sạch ngay vừa ký ủy quyền.

Hạng B2
6/8/05
198
66
38
41
Uy quyen chi thuong lam cho Salon thoi,van co nhieu rui ro neu mua xe bang Uy quyen.hoc Luat roi se biet,kg co chuyen thi thoi,co chuyen ra Toa se rat met do,Uy quyen ma nhu ky HD mua ban thi ai cung Uy quyen het,nha nuoc khoi thu thue,tranh chap thi tu xu ly nhe ma thua thiet-met moi la nguoi mua

• Like
Reactions: nvada
Hạng B2
20/1/11
387
675
93
Muốn sang tên thì vẫn phải tìm chủ cũ để ký HĐMB.
Thớt làm em nhớ đến ông chú, mua chiếc Zace 2001 từ năm 2007 biển SG qua salon (ko đổi biển tỉnh), vì lúc đó tìm không ra chủ, và nghe nói đi nước ngoài.
Nhưng mãi gần 10 năm sau, ông chú đi đám cưới ở SG vô tình gặp đúng ông chủ xe (trà dư tửu hậu, nói chuyện hồi ko biết sao lòi ra).
Tức tốc xin số đt, và hẹn ra ký HĐMB ngay.
Chiếc xe mang cavec chính chủ từ đó!

• Like
Reactions: Phuonghaus
Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Muốn gì cứ ra phòng công chứng hỏi, nếu đúng luật sẽ giải quyết cho bạn. Mà mình nghĩ làm như bạn thì cơ quan nhà nước ngồi chơi xơi nước ah. Khôn thế Việt nam nhiều lắm hihi

Hạng C
9/9/16
522
393
78
hình như thời hạn chỉ có 10 năm mà bác

Hạng F
3/10/15
9.832
12.099
113
Vậy là với giấy uỷ quyền toàn bộ mua bán, cho tặng, sang tên,... kể như thằng chủ xe cũ không bao giờ phải lên nhà nước cùng với mình lại hả bác?
Nếu thế thì chỉ sang tên khi muốn có biển số khác thôi vì biển cũ xui quá ví dụ vậy!
Còn lại thì chẳng cần gì mà phải sang biển cả

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
5/2/20
18
13
3
HCM
Chủ cũ không dính dáng gì nữa luôn b. Dân buôn nhà mấy tỷ e thấy còn làm ủy quyền để trốn thuế được thì chắc xe cộ nó cũng không đến nỗi quá phức tạp
Vậy là với giấy uỷ quyền toàn bộ mua bán, cho tặng, sang tên,... kể như thằng chủ xe cũ không bao giờ phải lên nhà nước cùng với mình lại hả bác?
Nếu thế thì chỉ sang tên khi muốn có biển số khác thôi vì biển cũ xui quá ví dụ vậy!
Còn lại thì chẳng cần gì mà sang biển cả