Tập Lái
23/1/13
31
637
83
Nếu đc bác có thể post hợp đồng mà bạn bác ký lên xem đc ko (bỏ những thông tin cá nhân). Vì em thấy thật khó tin có thể làm như thế.

Vì bọn công chứng tư khó thể thông đồng đổi nội dung công chứng như vậy đc.
Để xin đc cái giấy phép mở phòng công chứng tư ko phải dễ. Bọn đó là bọn có tóc, nó ngồi 1 chỗ, khi sự việc đc phát hiện, nó tù chắc. Nó có thể tham tiền sai sót nghiệp vụ nhưng khó thể lừa đảo trắng trợn như vậy đc.

Mặt khác, nếu nó lừa thì nó còn lưu bản công chứng giả làm gì? Khác nào lạy ông tui ở bụi này, vì người vay có cầm bản chính do nó công chứng mà.

Sự việc sau đó sao bác?

cũng tuỳ thôi

Bọn công chứng nó cũng ma mãnh lắm

Biết rõ cái tính chất của việc công chứng chỉ là xác thực một hành vi dân sự giữa các bên, cho nên về mặt nội dung của các hành vi đó công chứng không chịu trách nhiệm về pháp lý....

Cho nên nếu nó thấy vôn thưởng vô phạt là phang ngang, miễn có tiền

Còn mấy bác cứ tin tưởng, cứ nghĩ cho rằng công chứng phải chịu trách nhiệm , có quyền năng để biết các giao dịch thì... xin mời cãi nhau dài dài, chết tức tưởi.

Các bác thử nghĩ coi, cái biểu phí để công chứng gì gì đó nhà nước ban hành bao nhiêu, nếu với cái chi phí đó mà công chứng chịu trách nhiệm về nội dung thì xin thưa

Chó nó thèm đi làm Công Chứng

Tập Lái
20/9/16
2
84
13
Sao bạn bác kg kiện công chứng viên ra tòa. Thời buổi này , phòng công chứng ăn rất ngon, mở phòng công chứng kg dễ, bị xí phần hết rồi, nên tôi nghĩ kg dại gì mà mấy anh công chứng viên làm bậy như thế đâu.
Hầu hết những người em gặp đều nghĩ giống bác, kể cả em trước kia và thằng bạn em cũng vậy. Trừ mấy bác làm việc liên quan tới pháp luật thì bảo bọn vpcc tư giờ làm bậy bạ nhiều.

Nếu đc bác có thể post hợp đồng mà bạn bác ký lên xem đc ko (bỏ những thông tin cá nhân). Vì em thấy thật khó tin có thể làm như thế.

Vì bọn công chứng tư khó thể thông đồng đổi nội dung công chứng như vậy đc.
Để xin đc cái giấy phép mở phòng công chứng tư ko phải dễ. Bọn đó là bọn có tóc, nó ngồi 1 chỗ, khi sự việc đc phát hiện, nó tù chắc. Nó có thể tham tiền sai sót nghiệp vụ nhưng khó thể lừa đảo trắng trợn như vậy đc.

Mặt khác, nếu nó lừa thì nó còn lưu bản công chứng giả làm gì? Khác nào lạy ông tui ở bụi này, vì người vay có cầm bản chính do nó công chứng mà.

Sự việc sau đó sao bác?
Nếu giữ một bản hợp đồng ban đầu thì đâu còn chuyện để nói nữa bác. Nó không cầm hợp đồng vì nghĩ phòng công chứng thì yên tâm quá rồi. Có 1 chữ ký thì hợp đồng đó cũng vô hiệu, không có giá trị pháp lý nào (cụ nào searh "hợp đồng giả cách" hộ em với nếu muốn tìm hiểu thêm). Hơn nữa bữa đó ký xong ở vpcc xong thì đã hơn 4h chiều, Hải nó giục ra NH sợ nộp tiền không kịp. Thế nên mới không cầm. Chưa hết sau khi nhận tiền, giao sổ cho Hải rồi. Lúc đó bạn em lại nhớ vụ chưa cầm hợp đồng, có điện cho bọn nó bảo quên hợp đồng, mang giùm 1 bản. Nó không nghe máy. Tuy nhiên lúc này điều quan trọng hàng đầu là do bạn em tin tưởng vào phòng công chứng nên thôi bỏ qua đi về.
Tất cả giống như nhiều bác ở đây là tin tưởng vào văn phòng công chứng. Nghĩ đã công chứng rồi làm sao nó dám làm bậy.
Bác đừng hỏi làm thế nó đi tù à mà bác nên hỏi tại sao nó làm thế mà không bị đi tù. Thêm nữa, loại hình tội phạm công chứng này mới bị phát hiện gần đây, nên gần như chưa có tiền lệ. Bọn nó hoành hành mấy năm qua, giờ mới bị phát hiện không lâu. Cả Sài gòn, không ít người phát hiện ra dính kiểu này rồi bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Hầu hết những người em gặp đều nghĩ giống bác, kể cả em trước kia và thằng bạn em cũng vậy. Trừ mấy bác làm việc liên quan tới pháp luật thì bảo bọn vpcc tư giờ làm bậy bạ nhiều.

Nếu giữ một bản hợp đồng ban đầu thì đâu còn chuyện để nói nữa bác. Nó không cầm hợp đồng vì nghĩ phòng công chứng thì yên tâm quá rồi. Có 1 chữ ký thì hợp đồng đó cũng vô hiệu, không có giá trị pháp lý nào (cụ nào searh "hợp đồng giả cách" hộ em với nếu muốn tìm hiểu thêm). Hơn nữa bữa đó ký xong ở vpcc xong thì đã hơn 4h chiều, Hải nó giục ra NH sợ nộp tiền không kịp. Thế nên mới không cầm. Chưa hết sau khi nhận tiền, giao sổ cho Hải rồi. Lúc đó bạn em lại nhớ vụ chưa cầm hợp đồng, có điện cho bọn nó bảo quên hợp đồng, mang giùm 1 bản. Nó không nghe máy. Tuy nhiên lúc này điều quan trọng hàng đầu là do bạn em tin tưởng vào phòng công chứng nên thôi bỏ qua đi về.
Tất cả giống như nhiều bác ở đây là tin tưởng vào văn phòng công chứng. Nghĩ đã công chứng rồi làm sao nó dám làm bậy.
Bác đừng hỏi làm thế nó đi tù à mà bác nên hỏi tại sao nó làm thế mà không bị đi tù. Thêm nữa, loại hình tội phạm công chứng này mới bị phát hiện gần đây, nên gần như chưa có tiền lệ. Bọn nó hoành hành mấy năm qua, giờ mới bị phát hiện không lâu. Cả Sài gòn, không ít người phát hiện ra dính kiểu này rồi bác.
Đọc mà thấy kinh ...hãi, rởn cả tóc gáy!
Tốt nhất nên chừa mấy phong công chứng tư ra.

Tập Lái
23/1/13
31
637
83
Đọc mà thấy kinh ...hãi, rởn cả tóc gáy!
Tốt nhất nên chừa mấy phong công chứng tư ra.

Chưa chắc nha

Phòng công chứng tư đôi khi chắc hơn công chứng nhà nước đó

Thằng công chứng tư đôi khi nó còn lo cái nồi cơm nên không dám làm bậy

chứ thằng nhà nước là chơi xả láng luôn đới

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Chưa chắc nha

Rứa thì biết tin ở thằng mô đây chời...

Tập Lái
23/1/13
31
637
83
Rứa thì biết tin ở thằng mô đây chời...

Mình cho rằng ở đây chỉ là tư cách đạo đức và bản lĩnh của thằng công chứng viên thôi

Thằng nào kỹ càng, công tâm, lo xa, biết giữ mình thì còn đỡ

Chứ mấy thằng chết đói, hám lợi thì ...ôi thôi.....

Tụi làm công chứng thì chúng nó lạ gì cách thoát thân, tự cứu mình,... chỉ có mấy ông đặt niềm tin , phó mặc vào Công Chứng là có ngày ăn mứt

Tập Lái
20/9/16
2
84
13
Chưa chắc nha

Bác nói vậy là bác chưa từng trải, va chạm với các Phòng công chứng Nhà nước số x,y,x... và các Văn phòng công chứng AB (công chứng bên ngoài) rồi.
Các Phòng công chứng Nhà nước số 1,2,3... trực thuộc Sở Tư pháp, là cơ quan đại diện cho Nhà nước. Các Văn phòng công chứng là loại hình dịch vụ, bản chất là doanh nghiệp được thành lập để có thu nhập từ hoạt động công chứng.
Đó là lý do mà hoạt động công chứng tựi các Phòng công chứng Nhà nước số x,y,z... là đảm bảo, yên tâm. Còn ngược lại các vụ lừa đảo công chứng toàn xảy ra tại các Văn phòng công chứng là thế.

Khi Văn phòng công chứng Việt An (P. An Lạc, quận Bình Tân) cấu kết với bọn Cương, Hải giả mạo giấy tờ, làm giả tài liệu để chiếm đoạt tài sản của người dân thì đây là loại tội phạm có tổ chức. Và công chứng viên (T.T.T.Thủy) không thể một mình quyết định được việc này mà có sự thống nhất, chỉ đạo của Trưởng văn phòng công chứng Việt An (L.T.T.Hảo).

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Thông chích heo
Tập Lái
28/4/16
22
160
28
28
Có thù với pcc Viet an hả , khi công chứng phải có lăn tay , cho dù mất bản công chứng thì pcc tạo ra 2 trang giả vậy cũng phải giả mạo dấu vân tay luôn hả

Bác nói vậy là bác chưa từng trải, va chạm với các Phòng công chứng Nhà nước số x,y,x... và các Văn phòng công chứng AB (công chứng bên ngoài) rồi.
Các Phòng công chứng Nhà nước số 1,2,3... trực thuộc Sở Tư pháp, là cơ quan đại diện cho Nhà nước. Các Văn phòng công chứng là loại hình dịch vụ, bản chất là doanh nghiệp được thành lập để có thu nhập từ hoạt động công chứng.
Đó là lý do mà hoạt động công chứng tựi các Phòng công chứng Nhà nước số x,y,z... là đảm bảo, yên tâm. Còn ngược lại các vụ lừa đảo công chứng toàn xảy ra tại các Văn phòng công chứng là thế.

Khi Văn phòng công chứng Việt An (P. An Lạc, quận Bình Tân) cấu kết với bọn Cương, Hải giả mạo giấy tờ, làm giả tài liệu để chiếm đoạt tài sản của người dân thì đây là loại tội phạm có tổ chức.

Hạng D
6/5/07
1.704
18.465
113

Nguyên tắc hợp đồng công chứng luôn làm 3 bản, công chứng lưu, 2 bên đối tác giữ! Chẳng hiểu bạn bác nghĩ gì mà không giữ? Phòng cc tư có nơi kỹ họ còn bắt ký và lăn tay trên từng trang và đóng giáp lai trên các tờ của bản hợp đồng. Chuyện bạn bác có lẽ là tay cò giấy tờ nào làm chứ phòng cc nào làm ắt ơ thế.

Hạng B2
24/7/11
103
126
43
HCM
Chia buồn cùng bác và mình cũng thực sự nổi da gà khi đọc câu chuyện chia sẻ của bác. Ở đây bác làm việc cũng khá chặt chẽ, cũng không trách mình khi gọi chủ nhà tới vì khi đó tinh thần rối loạn. Cũng may là bác chưa mất nhiều và thật sự phải nói là tụi nó lừa đảo ghê quá. Qua mặt ngân hàng, VPCC... kinh khủng.
Mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ các câu hỏi của bác nên cũng đang hóng anh em để có thêm kinh nghiệm.