Hạng B2
1/11/16
113
198
63
Tình hình bác chủ sao rồi ? Năm hết tết đến mà vẫn dính cái hạn.

12/10/07
2.646
10.496
113
Khi đọc bài này của bác Oishi xong thì mình mới search trên net ra hàng đống chuyện lừa đảo, mà từ những năm 19 hồi đó rồi chứ không phải bây giờ mới có. (Xưa giờ mình tin Công chứng và hệ thống công quyền sái cổ!!!).

Hà nội từng bị mất 500 phôi sổ hồng thật 100% nhé các bác!!! Cái này đã lọt vô tay 500 ae rồi cho nên hậu quả thảm khốc còn xảy ra! Be careful!

Lừa đảo thiên hình vạn trạng từ chuyện gài bẫy thô sơ kiếm vài chục tiền cọc cho tới mua phôi sổ thật làm sổ nửa giả nửa thật, lừa mua bán những bất động sản lên đến hàng chục tỷ đồng...

Sơ sơ từ hôm qua tới nay mình cóp bết cũng được vài chục trường hợp lừa đảo khác nhau, kể cả bên mua lẫn bên bán. Khi nào rảnh sẽ gom thành từng chủ đề để mỗi khi mua nhà đất thì lấy ra nghiên cứu tránh tai họa

Thiết nghĩ, các bác cũng nên làm cho mình một thư viện như vậy mà xài.

Có những con người không còn gì để mất thì nó hành động khác người thường, cho nên hãy để đầu óc và trí tưởng tượng làm việc chứ đừng quá tin tưởng, quá lạc quan khi mua bán. Nên kéo nhiều người vô hỏi khi thấy chuyện bất thường vì người ngoài sẽ tỉnh hơn mình khi đang say mồi.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
20/9/16
2
84
13
Nguyên tắc hợp đồng công chứng luôn làm 3 bản, công chứng lưu, 2 bên đối tác giữ! Chẳng hiểu bạn bác nghĩ gì mà không giữ? Phòng cc tư có nơi kỹ họ còn bắt ký và lăn tay trên từng trang và đóng giáp lai trên các tờ của bản hợp đồng. Chuyện bạn bác có lẽ là tay cò giấy tờ nào làm chứ phòng cc nào làm ắt ơ thế.
+ Bác đọc lại giúp em những bài phía trên có đầy đủ chi tiết và câu trả lời trong đó.
+ Bác tìm đọc trên mạng, xem TV... có đầy đủ các câu chuyện về các nhóm lừa đảo vì lý do nào đó lấy được sổ nhà, CMT, các giấy tờ liên quan khác (như nhặt được, giả vờ thuê đòi xem...) rồi sau đó chúng đi làm giả chủ nhà rồi mua bán trót lọt. Trong khi đó chủ nhà vẫn đang ở ngôi nhà đó.
Vừa rồi VTV cũng đưa tin về loại tội phạm mới này ở Sài gòn rất đang nóng bỏng. Theo đó chúng giả vờ đến thuê nhà, lấy giấy tờ nhà, thông tin về nhân thân của chủ nhà rồi sau đó làm sổ hồng giả như thật, làm CMT giả, cho người đóng thế chủ nhà. Tiếp đó là ra các vpcc bán nhà cho người khác.
Đây là một câu chuyện trên báo Pháp luật gửi bác, ở Phú Nhuận:
http://plo.vn/ban-doc/roi-ram-tu-mot-vu-lua-ban-nha-302092.html
Vụ của bác chủ cũng theo mô típ đó. Tức là bọn Phương, Châu lấy được giấy tờ nhà của bà Ngọc. Sau đó chúng nó làm giả sổ hồng nhà bà Ngọc, giả CMT bà Ngọc và cho người đóng thế bà Ngọc. Tiếp đó chúng làm chuyển nhượng giữa bà Ngọc (giả) và Châu. Bước cuối cùng là nó tìm người "thế thân" là bác chủ thớt.
Về công chứng, vụ bác chủ cũng vậy. Đó là văn phòng công chứng đó đã bắt tay với bọn Phương, Châu để chứng cho bà Ngọc (giả) bán nhà cho Châu.
p/s: Bác nào khi cho thuê, bán nhà thì đừng đưa sổ hồng, CMT cho bất cứ đối tượng lạ nào đến xem nhà có dấu hiệu lạ như đến xem bịt mặt, đến xem cùng một nhóm 3-4 người, ...
Hiện nay có một lỗ hổng pháp luật rất lớn ở khâu công chứng. Đó là khi một tài liệu có dấu công chứng (tư) nghĩa rằng nó mặc nhiên hợp pháp. Có bác nào luật sư hay làm công tác về luật thì trình lên trên giúp anh em và XH đỡ bất ổn.

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
+ Bác đọc lại giúp em những bài phía trên có đầy đủ chi tiết và câu trả lời trong đó.
+ Bác tìm đọc trên mạng, xem TV... có đầy đủ các câu chuyện về các nhóm lừa đảo vì lý do nào đó lấy được sổ nhà, CMT, các giấy tờ liên quan khác (như nhặt được, giả vờ thuê đòi xem...) rồi sau đó chúng đi làm giả chủ nhà rồi mua bán trót lọt. Trong khi đó chủ nhà vẫn đang ở ngôi nhà đó.
Vừa rồi VTV cũng đưa tin về loại tội phạm mới này ở Sài gòn rất đang nóng bỏng. Theo đó chúng giả vờ đến thuê nhà, lấy giấy tờ nhà, thông tin về nhân thân của chủ nhà rồi sau đó làm sổ hồng giả như thật, làm CMT giả, cho người đóng thế chủ nhà. Tiếp đó là ra các vpcc bán nhà cho người khác.
Đây là một câu chuyện trên báo Pháp luật gửi bác, ở Phú Nhuận:
http://plo.vn/ban-doc/roi-ram-tu-mot-vu-lua-ban-nha-302092.html
Vụ của bác chủ cũng theo mô típ đó. Tức là bọn Phương, Châu lấy được giấy tờ nhà của bà Ngọc. Sau đó chúng nó làm giả sổ hồng nhà bà Ngọc, giả CMT bà Ngọc và cho người đóng thế bà Ngọc. Tiếp đó chúng làm chuyển nhượng giữa bà Ngọc (giả) và Châu. Bước cuối cùng là nó tìm người "thế thân" là bác chủ thớt.
Về công chứng, vụ bác chủ cũng vậy. Đó là văn phòng công chứng đó đã bắt tay với bọn Phương, Châu để chứng cho bà Ngọc (giả) bán nhà cho Châu.
p/s: Bác nào khi cho thuê, bán nhà thì đừng đưa sổ hồng, CMT cho bất cứ đối tượng lạ nào đến xem nhà có dấu hiệu lạ như đến xem bịt mặt, đến xem cùng một nhóm 3-4 người, ...
Hiện nay có một lỗ hổng pháp luật rất lớn ở khâu công chứng. Đó là khi một tài liệu có dấu công chứng (tư) nghĩa rằng nó mặc nhiên hợp pháp. Có bác nào luật sư hay làm công tác về luật thì trình lên trên giúp anh em và XH đỡ bất ổn.
Tôi cho rằng những gì bác chia sẽ trên đáy hoàn toàn có cơ sở và chịu trách nhiệm những gì mình đã viết...
Đúng ra thì chúng ta phải cám ơn bác thay vì dùng những lời chỉ trích... Nếu như thấy vô lý ở điểm nào đó thì có thể nêu ra hoặc loại trừ.

Thấy rỏ là khi công chứng thì chúng ta cũng nên bình tỉnh mà nhìn nhận ra sự việc, đừng có vì bất cứ lý do gì đó mà hờ hững quên luôn cả bản gốc thì ...toi.

Hạng B1
28/4/11
72
114
33
Đúng là thủ đoạn quá tinh vi. Mà thật sự văn phòng công chứng lại là nơi tắt trách nhất.

Tập Lái
6/3/14
0
103
27
Nếu chứng minh được căn nhà không phải do chính chủ bán (sổ hồng bị tráo, bọn lừa đảo làm giả giấy tờ tuỳ thân) thì chính chủ có thể kiện yêu cầu vô hiệu hoá hợp đồng mua bán đó và yêu cầu trao trả lại sổ hồng thật cho mình không ạ?

Tập Lái
22/5/12
28
9
3
Cho mình hỏi sau khi biết bị lừa, bác đã xác minh lại sổ hồng trang bà Ngọc bán cho bà Châu là đúng thật ko hay giả

Tập Lái
22/5/12
28
9
3
Nếu chứng minh được căn nhà không phải do chính chủ bán (sổ hồng bị tráo, bọn lừa đảo làm giả giấy tờ tuỳ thân) thì chính chủ có thể kiện yêu cầu vô hiệu hoá hợp đồng mua bán đó và yêu cầu trao trả lại sổ hồng thật cho mình không ạ?

Chỉ kiện được phòng CC đền bù được thiệt hại theo hợp đồng thôi, vô hiệu hóa hợp đồng thì đã có hợp đồng đâu mà đòi sổ hồng bác

Tập Lái
6/3/14
0
103
27
Chỉ kiện được phòng CC đền bù được thiệt hại theo hợp đồng thôi, vô hiệu hóa hợp đồng thì đã có hợp đồng đâu mà đòi sổ hồng bác
Dạ, ví dụ này là bọn lừa đảo đem sổ thật đi bán thành công như trường hợp vụ ở Phú Nhuận, sau này chính chủ mới biết. Việc bán nhà không phải là nguỵen vọng chính chủ, không phải do chính chủ ký tên, lăn tay trong hợp đồng công chứng mua bán thì chính chủ có thể làm gì để vô hiệu hoá chuyện mua bán này.

Hạng B2
19/8/15
118
110
43
Em có chỗ lăn tăn là bọn nó đã mang sổ đi cầm được ngân hàng, sao không cao chạy xa bay cho rồi, chả lẽ tham thêm một mớ của chủ thớt nữa ạ?!