Hạng D
26/1/10
1.250
5.793
113
Chào các bác !

Các bác cũng biết innova sau này mới có vụ chỉnh âm thanh trên tay lái còn đời 2009 trở về  trước là option nó nghèo như con mèo
Thế là em lên kế hoạch cho món này, đây là dự án mà em đã ấp ủ cho chiếc Innova 08 của em lâu rồi nhưng do "thiên thời địa lợi khí hậu" chưa tốt cứ bị bì hoãn hoài nên tới bây giờ em mới xong.
trước tiên em tham khảo ý kiến của 2 ông anh trên OS về tính khả thi của dự án này. cả 2 ông anh đều phán xanh rờn y như nhau: ( từ đầu tới cuối 2 ông này trả lời em gần như y hệt nhau luôn mới ghê )
- 2 ông anh : "quan trọng chú có máu hay không thôi".  
- em hỏi : cả người em có mấy lít máu àh, không khéo chết khô sao anh ?
- 2 ông anh : " đồ zin cho xe chú nó đông như quân nguyên, anh đây có mà đầy, cứ chơi nếu muốn về zin thì 30 giây nhé" 
EM ĐÃ ĐỘ THÀNH CÔNG CHỈNH ÂM THANH TRÊN TAY LÁI INNOVA 2008

ok thế là không lo về vấn đề thiếu đồ cho em, em mạnh dạn nghiên cứu tiếp.

lên mạng tìm kiếm, nghiên cứu thông tin về tay lái, airbag, nút chỉnh, giắc cắm, tùm lum thứ mất mấy tháng trời. có gì mới là em hú 2 ổng xem giúp em. cuối cùng cũng xong khi em chọn bộ chỉnh âm thanh cho Sienna để phù hợp với xe innova của em. 
hồi hộp chờ hàng về mất gần 3 tuần do em tự ship thẳng về VN. ngày nào cũng ngóng tin nôn nao ngủ không được luôn. 

một ngày đẹp trời em nhận được điện thoại báo hàng về rồi nhé. tung tăng chạy đi lấy về bung ra coi sao bao ngày mong ngóng. 
em nó đây rồi 

rồi xong có hàng rồi đi độ thôi.... 
tối nằm nghĩ thấy chưa ổn em lại lên mạng kiểm tra tiếp thì sợ vì cái cd theo xe em không biết có chỉnh được hay không. cái CD của em nó như vầy: 

bật dậy gọi điện trong đêm cho 2 ông anh, cũng là những câu xanh như lá chuối 
" chú lo quá, cái đó nhỏ như con thỏ, máu lên tí nữa đi chú ơi" 

em nghĩ đi nghĩ lại sao cái gì mình hỏi 2 ổng cũng trả lời chắc như bắp dạ ta ???? sau này em mới biết là 2 ổng cũng nghiên cứu song song với em và đã ok hết mọi thứ trong vòng không đến 1 tuần (em tới mấy tháng hic hic mình lúa ghê luôn ) vậy mà không cho em biết làm thằng nhỏ cứ lo hoài. em hỏi thì phán cho em thêm câu nữa :
" phải cho chú tự lực chứ,  tụi anh chỉ đứng sau hỗ trợ chú thôi" 
 em sợ 2 ông này luôn

qua 2 bữa sau vô tình em có kèo thơm, thằng bạn chạy Altis hỏi em chổ để gắn DVD nó có sẵn, em chỉ ra bác CHIEUCUONG ngon bổ rẻ và gần nhà nó luôn. nó vừa tời gắn DVD là em ôm cái CD theo xe nó em đi về hehehe. bữa sau dẫn nó đi uống bia trừ tiền. nó kể bác CHIEUCUONG biết là bạn em và em giới thiệu nó chạy tới, bác lấy nó giá quá rẻ mà còn đãi cafe, cháo vịt nữa chứ. thanks bác CHIEUCUONG nhiều nhé 

cái CD của bạn em thế này em lấy vì chủ yếu em muốn nghe usb chứ không có nhu cầu xem hình. 

vậy là đủ đồ chơi rồi, sắp xếp ngày đi chiến thôi.

tranh thủ ngày cuối tuần em trốn nhiệm vụ chăm con em chạy ngay ra bác Phương điện tử, alo 2 ông anh, 1 ông thì trưa a ghé, 1 ông thì a đi công việc rùi em cứ vô tư đi. thằng nhỏ đã không biết mà 2 ổng còn không có mặt nữa em run thấy bà luôn.

vì không có 2 ông anh nên em hỏi chổ bác Phương thêm 1 lần nữa : làm ok không anh ?
anh thợ bên bác phương ngắm nghía 1 lúc nói : được hết, em cắt nhẹ cái này, canh cái kia để gắn vừa bộ chỉnh với vô lăng là xong, còn dây nhợ là chuyện của em anh không phải lo.
vậy là ok rồi em mạnh miệng : chơi ngay và luôn anh ơi...  (vì có ông anh bao thầu vụ về zin rồi mà sợ gì )
thế là mấy anh thợ bắt tay vào việc mổ xẻ con vợ 2 ghẻ của em. lòng em bắt đầu đau xót hic hic 

trưa ông anh ghé qua chơi với em, phán câu này em xanh mặt :
" trời, sao chú không để ở đây họ làm, chú lo đón xe về nhà chăm con rồi chiều lên lấy thôi. " ổng cười hè hè chịu nổi không? ?
mình thì lo muốn chết mà ổng phán như thế em cười méo mặt luôn. 

do em quá chăm chú theo sát mấy anh thợ để coi như thế nào nên hình ảnh của em không có được chi tiết về công đoạn các bác thông cảm cho em nhé (mà làm xong e thấy mình theo sát là thừa, mấy anh thợ làm rất tỉ mỹ, chậm mà chắc.  em vote chổ bác Phương điểm này. rất cẩn thận 
)

trình tự công việc như sau : tháo airbag ra, lấy airbag và cục chỉnh âm thanh gọt giũa canh chỉnh cho vừa để gắn vào vô lăng mà phải hạn chế tối đa đụng chạm đến trái bom, 1 anh thì tháo CD cũ gắn CD mới vào đi dây nhợ chờ sẵn, xong rồi cố định cục chỉnh vào vô lăng, gắn các dây vào, gắn airbag vào.

6h tối, anh thợ xiết con ốc cuối cùng xong. run run mở chìa khoá, em hồi hộp bấm nút và chờ 1s...2s ............ 

nó lên rồi hú hú, em thật sự hú lên trong niềm vui luôn các bác ạh. mấy anh thợ nhìn em cười như đồng cảm với sự vui mừng của em vậy.

em bắt đầu thử các chức năng:
 +  -   : âm thanh lớn - nhỏ (nhấn đè, nhấn từng cái )  OK 

<  >    : qua bài -- lùi bài                                               OK 

mode : tắt máy, mở máy, chuyển cd-usb-fm-am        OK  

cám ơn các anh thợ em chạy về nhà trong cái cảm giác lâng lâng đã lắm các bác ạh, 1 ngón tay cái là xử lý trọn cái CD luôn . quá phê con tê tê.  

em chỉ có mấy tấm hình các bác xem đỡ nha. 
tháo airbag ra canh chỉnh gọt giũa cục chỉnh âm thanh cái nắp nhựa airbag cho vừa với nhau

từ sáng tới 6h tối là được như vầy: 

buổi sáng em nó như thế này:

thêm cái video : 

[tube]http://youtu.be/njlc2_5vehg[/tube]

em chạy về gọi điện báo cáo ngay với 2 ông anh, 2 ông anh nói cho em cảm giác sướng 1 bên trước đi hen, có thời gian thì gắn cục bên phải vào luôn đi rồi anh sẽ nói em làm cái gì nhé (vì bộ của em cục bên phải nó còn nút bấm) em hỏi là cái gì thì không ông nào trả lời em hết. sốc quá!!!! 

em quyết định đợi khi nào hết cái cảm giác này em làm luôn bên phải cho nó cân đối hơn và thêm cái "gì gì" của 2 ổng nữa mới đã. keke 

em xin cám ơn 2 ông anh của em cũng là OSer (cho em giấu tên ạh) đã nhiệt tình tư vấn, hướng dẫn em hoàn thành dự án nhỏ nhoi của em. xin hẹn 1 ngày em hậu tạ hai anh sau hen. xin cám ơn các anh thợ của tiệm Phương điện tử đã hỗ trợ em hêt mình nhé.

thanks các bác đã đọc tin chữ nhiều hình không bao nhiêu mà văn thì dở ẹt của em.

Last edited by a moderator:
VIP CARD MEMBER
14/9/09
811
82
28
50
Đọc bài bác thấy công phu thật nhưng tự mình mài mò mà thành công chắc là thỏa mãn lắm. Chúc bác thành công mỹ mãn.

Hạng D
26/1/10
1.250
5.793
113
dạ xong hết ở bài đầu rồi ạh
@ CC: dạ đâu có anh, mới chở nhà đi siêu thị gần nhà, với nãy giờ con bé con quấy quá keke. 
@ thienphuctrans :dạ thanks anh hihi, từ dạo vườn phố tới h là chưa gặp anh áh.

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/7/11
740
836
93
đẹp quá bác, vị chi là hết bao nhiêu để e làm giống bác, tks

Hạng D
13/2/09
1.236
87
48
44
Rồi còn grandis nữa nè, kiu" 2 ông anh "giúp dùm đi

M.U
Hạng C
17/12/10
856
14
18
45
7cho nghe hip hop hay dân ca??? kaka...nghe Bé Xuân Mai cho lành...

Hạng D
10/9/08
2.438
455
83
56
HCM
nqkhanhn nói:
Bệnh này dễ lây thật
2 đại ka thiệt là nguy hiểm

Đang lây bịnh " Hi-end " qua tới ... phòng Ngủ của chú Khánh mới ghê chứ kakaka !