Tập Lái
14/9/19
6
4
0
33
Bác đã đi xe gì và nên viết thêm để so sánh nhé.

1. Bản đồ nhiệt là gì? Đúng là bản đồ es này chuẩn nhưng màu hơi rối.

2. Loa thì em nói rồi đó, chỉnh hết thông số qua phải thì đỡ hơn. Em nghĩ do amply xử lý chứ loa thay loa mark levinson vô không biết ngon hơn thế nào.

3. Về cách âm gầm thì có lẽ nên dán 2 hốc bánh sau cho khỏi nghe tiếng đá mỗi khi văng vào hay sao các bác?, ngồi 2 ghế trước thì ngon, nhạc to, giảm sóc tốt khi qua gờ (kêu bụp bụp). Nhưng hàng ghế sau có lẽ do thấp và quá sát bánh xe nên kêu bụp to hơn khi qua gờ, bữa em ngồi sau, ông già lái đi cao tốc toàn chạy > 120, mỗi khi qua cầu hay có 1 đường nhỏ sắt chạy ngang đường chỗ nối nhịp cầu là kêu bụp bụp to hơn khi ngồi ghế trc. Đúng là rộng rãi, ghế êm mát hơn nhưng không bằng camry ở điểm này!?

4. Ghế trc "lọt thỏm" bác nên chỉnh nâng cao lên, chỗ ngồi nhỏ hơn camry nhưng chỗ dựa lưng có vẻ to hơn camry, em mới phát hiện ra.

5. Về độ rộng rãi và ghế to thì camry phải so với merS, không biết merS có to hơn không? Em ngồi cảm nhận không to hơn, tất nhiên khoang sau merS dài hơn camry, em đọc đâu đó khoang sau con es này dài 996 mm, ngang merS!? (Em nói để bác nào chưa đi camry thì hình dung được về camry)

6. Phần lái thì bác cảm nhận đúng 100% như em đã nói, 0-40 yếu nhưng tốc độ càng cao nó càng mạnh kiểu "luỹ tiến nội lực". Và đạp tới 200 nó tăng chậm dần đến đúng 215 nó "ngắt" luôn, mặc dù cảm giác còn lên được nữa nhưng nó "ngắt" không cho lên. Có lẽ do hộp số nó thiết kế kiểu vậy cho khỏi "giật" người ngồi xung quanh... Hiện em chạy quen xe thì normal hay sport em chạy gần gần như nhau, vì "hiểu ý" cái xe.
Em lái ít, không được phong phú như các bác nên không dám múa rìu qua mắt thợ. Nó chỉ là cảm nhận cá nhân của em khi trải nghiệm thôi. Trước em có chạy 730li, GLC2017, Corolla Altis và Yaris thôi =)).
1. Bản đồ nhiệt là bản đồ báo lưu lượng xe, xem đường nào tắc hay không đó bác.

2. Tại em tai trâu, hay ngồi nghịch thẩm âm mấy con tai nên vụ này hơi khó tính. Vì xe lái thử nên chưa ngồi tùy chỉnh được nhiều, bass đập như dùng tay gõ trống trường.

3. Cách âm gầm em thấy khó chịu nhất là khi đi qua vũng nước, cảm nhận khá không thích.

4. Cảm giác lọt thỏm, có lẽ em dùng từ này không hợp lý lắm, nhưng khó có thể diễn tả cái cảm giác đó. Ghế lưng to, 2 gờ ghế gồ lên làm cảm giác bó sát người, ghế rất êm nên dù hơi lọt thỏm nhưng rất thoải mái. Kiểu cảm giác được vợ ôm =)))

• Like
Reactions: quangnguyen3105
Hạng C
17/8/18
735
348
98
Em lái ít, không được phong phú như các bác nên không dám múa rìu qua mắt thợ. Nó chỉ là cảm nhận cá nhân của em khi trải nghiệm thôi. Trước em có chạy 730li, GLC2017, Corolla Altis và Yaris thôi =)).

2. Tại em tai trâu, hay ngồi nghịch thẩm âm mấy con tai nên vụ này hơi khó tính. Vì xe lái thử nên chưa ngồi tùy chỉnh được nhiều, bass đập như dùng tay gõ trống trường.

3. Cách âm gầm em thấy khó chịu nhất là khi đi qua vũng nước, cảm nhận khá không thích.

4. Cảm giác lọt thỏm, có lẽ em dùng từ này không hợp lý lắm, nhưng khó có thể diễn tả cái cảm giác đó. Ghế lưng to, 2 gờ ghế gồ lên làm cảm giác bó sát người, ghế rất êm nên dù hơi lọt thỏm nhưng rất thoải mái. Kiểu cảm giác được vợ ôm =)))
Es250 2020 được update đèn 3 mắt và giá không đổi hay có tăng vậy bác. Nếu đúng như vậy thì những khách mua trước 1 năm như e thấy thiệt thòi ghê.

Tập Lái
14/9/19
6
4
0
33
Es250 2020 được update đèn 3 mắt và giá không đổi hay có tăng vậy bác. Nếu đúng như vậy thì những khách mua trước 1 năm như e thấy thiệt thòi ghê.
Hiện chưa có giá, bên showroom họ báo e xe về mới có giá chính thức, còn giờ chỉ có cọc và chờ đợi thôi

Hạng B2
27/6/19
196
90
46

Bác đã bỏ qua camry thần thánh, vì vậy bác thấy con es này rộng, vì bác chạy toàn xe nhỏ (nội thất), trừ 730.

1. Không có. Theo em nếu có thì là loại không free, vì phải update liên tục qua gps.

2. Em thấy thiếu echo, có lẽ do gu em nghe nhạc nhẹ nên vậy. Và loa 2 cửa sau nhỏ, chỉ bằng 1/3 loa trước.

3. Em hay né và chỉ qua vũng nc nhỏ nên không để ý.

4. "Lọt thỏm" là cảm giác đầu tiên vô ngồi lái, Xe nó mặc định ban đầu ghế thấp, cho dễ ra vô (do trần thấp), ghế phụ cũng vậy luôn. Hôm em chở bà già lần đầu bà nói: "xe này táplô cao quá, mẹ nhìn không thấy đường", xong em nói chỉnh ghế cao lên là xong.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
17/8/18
735
348
98
Cuối tuần e cũng mới lái thử ES250, cảm giác ban đầu là ngồi cảm giác quá ư là rộng rãi, đặc biệt là khoang sau (chắc do người em bé). Khoang trước đối với bác nào người to cao chắc đúng là không thoải mái, vì ghế khá ôm người nên cảm giác hơi bị lọt thỏm.

Về phần lái, xe cảm giác đề pa thì khá hụt hẫng khi mất một lúc lâu xe mới vọt lên 40, sau 40 thì cảm giác lại khác hẳn, máy lên nhanh, tay lái càng lên cao càng nặng và chắc. Nếu bác nào thích dính lưng chắc không tìm được cảm giác đó ở ES, kể cả khi đã chuyển sang Sport. Bù lại hệ thống phanh làm việc khá tốt, dù phanh gấp khi đang chạy ở tốc độ cao em cũng không thấy người bị giật quá mạnh.
Tuy nhiên, hệ thống treo giảm sóc vs chống ồn gầm thì còn khá yếu.

Về nội thất với các option hưởng thụ thì ES250 đúng là biết cách bắt người sử dụng chi thêm tiền. Đối với hệ thống loa, dù được em sale giới thiệu đây là hệ thống loa sử dụng công nghệ tiên tiến nhất của Lexus với nhiều tia sóng âm, 1 tia vô tai người nghe, 1 tia phản vô kính rồi chuyển hướng về phía người ngồi nên âm rất trong và tốt, nhưng nghe không khác gì 1 con loa stereo đời đầu, với em thì chả khác gì nghe chống điếc =)).
Hệ thống điều khiển trung tâm thì khá khó dùng, em nghĩ khi đang lái tốc độ cao hoặc cần tập trung thì khó mà có thể xử lý nhanh đối với cái bộ multimedia này.
Map làm thì quá ư là rối mắt, trông chả khác gì đàn rươi trên màn hình, nhưng nhìn quen thì cũng k vấn đề gì. (Em không rõ là có bản đồ nhiệt không, bác nào chạy nhiều rồi cho em xin thông tin với ạ).

Về phần mua bán, thì showroom THĐ cũng như HN cam kết bán 1 giá, không có sự khác biệt giữa các showroom cũng như các khách hàng. Không tặng kèm bất cứ 1 sản phẩm hay khuyến mại gì. Xe hiện tại đã hết hàng trong SG, còn 2 con ở HN cho bác nào lấy ngay. Lô hàng sớm nhất sẽ về vào tháng 1/2020 với phiên bản update 3 mắt như ES300h.
Lexus có 1 gói mua trả trước 50%, 50% còn lại sẽ trả trong vòng 1 năm với ưu đãi lãi 7.99% (cần xác nhận thêm, em chưa chốt nên chưa hỏi rõ).

Vì những lí do trên nên em đang năn nỉ hoàng hậu chi thêm xem có cố được ES300h không cho nó vẹn toàn.
Lex làm xe không dành cho những người cần chạy vội vàng, bận rộn. Cái gì cũng từ từ. Không biết các bác thế nào còn riêng em cảm nhận từ khi chạy quen con es nó tạo cho em thói quen chạy xe từ tốn hơn trước, không việc gì phải vội cả, nhanh hơn vài phút với em cũng không giải quyết được vấn đề.

Hạng B2
27/6/19
196
90
46

Em nghĩ tăng theo lời sale nói tháng 8 tăng nhưng chưa thấy tăng, có khi do chưa bán hết đợt này như dự kiến tới tháng 8?

Hạng B2
27/6/19
196
90
46
Lex làm xe không dành cho những người cần chạy vội vàng, bận rộn. Cái gì cũng từ từ. Không biết các bác thế nào còn riêng em cảm nhận từ khi chạy quen con es nó tạo cho em thói quen chạy xe từ tốn hơn trước, không việc gì phải vội cả, nhanh hơn vài phút với em cũng không giải quyết được vấn đề.

Đúng vậy, em hay nói với ông già: "lái cái xe này như uống trà đạo, nó dạy con tính cách bớt nóng nảy lại..." em cảm nhận thật sự như vậy do tính em khá nóng.

Hạng C
17/8/18
735
348
98
Hiện chưa có giá, bên showroom họ báo e xe về mới có giá chính thức, còn giờ chỉ có cọc và chờ đợi thôi
Es đèn 1 mắt đã bán tốt vậy rồi, xe cứ nhập về là bán hết. Nếu es 3 mắt giá không đổi thì em dự đoán càng cháy hàng nữa.

Hạng C
17/8/18
735
348
98

Sao anh lại chuyển chạy xe đức qua cọc lex vậy? Có thể chia sẽ cho anh em biết không?

Tập Lái
14/9/19
6
4
0
33
Sao anh lại chuyển chạy xe đức qua cọc lex vậy? Có thể chia sẽ cho anh em biết không?
GLC2017 thì xe e mượn của sếp chạy thử thôi, còn con bê già là lắm bệnh lắm, đau ốm ọc ạch suốt, mà toàn bệnh gì đâu đòi vô hãng. Mệt đầu với ông ấy lắm.
Thực ra hiện giờ e vẫn còn đang cọc E200 Sport đấy chứ, mà ngồi ngâm cứu cả tháng nay thì quyết định chuyển sang xe Nhật cho bền với đầm tính =))

• Like
Reactions: quangnguyen3105