Hạng B1
31/8/16
81
53
18
36
Theo cá nhân em, các bác chuẩn biệt bắt đầu học bằng lái lo lắng nhất là học phí.

Thú thật , tuỳ trường dạy , nơi đào tạo nó đóng phí khác nhau, từ 4~6 triệu , giá này nó đã bao xe tập trong xa hình rồi , cứ đến lớp mỗi người chạy 2~3 vòng đổi tài, vị chi khoảng 45 phút~1h.

Các bác sợ chi phí phát sinh , sợ tiền nhậu, Cafe cho thày thì tuỳ trường hợp. Theo em , xã giao thì mời thày điếu thuốc, ly cafe khi tập trong sân.Chi phí khi phát sinh là đi đường trường.Trung bình 1 xe đi tối đa 5 người kể cả thày. Lái từ sáng đến trưa thì đi ăn trưa, ăn thì ghé tiệm cơm hay làm cái lẩu , chi phí chia cho 4 trừ thày ra. Đi xa tốn dầu thì góp thêm tiền dầu.

Trong khoá học chắc đi đường trường được 3 lần là ngon rồi, muốn được đi thì phải xin, năn nỉ mới cho thêm nhé.Khi nào thi xong đậu hết mời thày đi ăn cái lễ tốt nghiệp, mỗi bác thêm vài xị ủng hộ thày đã tận tâm giúp đỡ....

Trước kia, khi em chưa đi học nghe người khác nói đóng tiền ít bao thày nhậu thì nhiều ... tào lai bí đao... Đi lái xe đố ông thày nào dám uống bia . Chỉ khi xong việc ai máu thì rủ mới đi, không phải thày nào cũng lo nhậu , còn gia đình nữa.

Quên nữa, trước đi học trường cho chạy xe tải 1 tấn dễ chạy, căn đầu đơn giản, èo mẹ đi thi bắt thi xe con, ngỡ ngàng chân tay cuống qíu. Vì vậy trước ngày thi thày sẽ dẫn lên trường sát hạch , các bác tự bỏ tuền thuê xe con mà chạy , Aveo 200k/h , RIO cũng vậy.Không mang xe nhà nhé vì ko có gắn thiết bị thi thử , cảm biến vạch đường nên chỗ làm ăn, đừng sớ rớ.

Vô thi lý thuyết cất điện thoại, tắt nguồn ko là rớt luôn.
Ra đường trường có luật , thày phát hồ sơ , kẹp vào 200k nói thày ơi kiểm tra giúp em xem có thiếu chỗ nào không. Bao đậu nhé... kaka. Trên xe có camera theo dõi, chụp ảnh để làm hồ sơ sau khi thi,vì vậy phải kín cái miệng, thày nói sao cứ dạ vâng cho em , nhịn tí mà đậu, cãi nửa lời trừ hết điểm công toi 3 tháng học, tiền ăn nhậu đóng tiếp khoá sau nha các bác.

Ôi mẹ ơi! Sao dài thế!.... thôi kinh nghiệm em có thế chia sẻ cho các bá mới nhé. Chúc các bác mau có bằng

Học hành thế này bảo sao giờ ra đường lắm xe điên, lắm xe chạy ẩu. Mình không ủng hộ học hành kiểu này. Cứ học thật bằng thật, giờ lái tích lũy càng nhiều càng tốt chả bao giờ thừa. Cũng bấy nhiêu tiền mình bỏ ra, thời gian mình bỏ ra thì học cho ra học, ăn nhậu lót tay thầy chi góp phần làm hư thầy hư cả trò.
Mình học không ăn nhậu 1 bữa nào, cả khóa học thầy mời mình 1 chai nước, mình mời 2 thầy 2 chai nước chấm hết. Thi cũng tự thì tất, không bỏ phong bì 1 đồng vẫn điểm tuyệt đối 30 - 100 -100

• Like
Reactions: Aerosmith
Tập Lái
21/8/17
12
2
1
37
Mấy anh chị học trường nào cũng phải tìm hiểu kỹ nhé
Chứ e nói thật là bố đếch lịch sự nổi với tụi này, tư vấn mạnh miệng lắm 27h đào tạo, đcm chứ tính giờ học lý thuyết vô đó, chưa nói lừa đảo gì sau khi học thì nội cái quảng cáo đã thấy gian dối rồi. từ đầu lên nghe tư vấn là muốn đập tan cái chỗ này rồi, nhưng nhịn vì nghe an ninh, kêu ông bác gọi lên an ninh thì làm béo gì có nó, thằng em t lỡ đang học rồi, t chờ ko ra trò thì cho tụi bây xong đời luôn... thằng em ngu vãi ra, 27h xuống còn 10h mà cũg đki, gặp bố thì tao đập cho sml luôn
Em đang tính học bằng lái xe b2 nên ở đâu các bác ?

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Học hành thế này bảo sao giờ ra đường lắm xe điên, lắm xe chạy ẩu. Mình không ủng hộ học hành kiểu này. Cứ học thật bằng thật, giờ lái tích lũy càng nhiều càng tốt chả bao giờ thừa. Cũng bấy nhiêu tiền mình bỏ ra, thời gian mình bỏ ra thì học cho ra học, ăn nhậu lót tay thầy chi góp phần làm hư thầy hư cả trò.
Mình học không ăn nhậu 1 bữa nào, cả khóa học thầy mời mình 1 chai nước, mình mời 2 thầy 2 chai nước chấm hết. Thi cũng tự thì tất, không bỏ phong bì 1 đồng vẫn điểm tuyệt đối 30 - 100 -100
Ôi bác giỏi quá, em nể bác thiệt.

Hạng B1
31/8/16
81
53
18
36
Mấy anh chị học trường nào cũng phải tìm hiểu kỹ nhé
Chứ e nói thật là bố đếch lịch sự nổi với tụi này, tư vấn mạnh miệng lắm 27h đào tạo, đcm chứ tính giờ học lý thuyết vô đó, chưa nói lừa đảo gì sau khi học thì nội cái quảng cáo đã thấy gian dối rồi. từ đầu lên nghe tư vấn là muốn đập tan cái chỗ này rồi, nhưng nhịn vì nghe an ninh, kêu ông bác gọi lên an ninh thì làm béo gì có nó, thằng em t lỡ đang học rồi, t chờ ko ra trò thì cho tụi bây xong đời luôn... thằng em ngu vãi ra, 27h xuống còn 10h mà cũg đki, gặp bố thì tao đập cho sml luôn
View attachment 783574
An ninh thì bác ra Quận 9 hoặc Nguyễn Hữu Thọ - Quận 7. Vô thẳng phòng ghi danh luôn chứ gần trường hay bảo vệ đều có cò hết. Còn mấy trung tâm treo biển An Ninh mà ở trong Tp thì hầu hết là treo đầu dê bán thịt chó. Nó cũng cho tập với thi ở An Ninh nhưng bị cắt rất nhiều giờ thực hành và thời gian chờ thi cũng lâu. Bọn này 1 số là kiểu đại lý cấp 2, cấp 3,... còn lại lừa đảo cả. Cứ vào cơ sở chính đăng kí cho chắc cú đi bác.
Nói thật mấy cái quảng cáo học B2 mà 3tr, 5tr là xạo chó hết vì tiền hồ sơ đăng kí thi + lệ phí thi cũng gần hết 3tr rồi. Còn giờ tập xe mấy bác cứ nhân 400k/giờ tập cảm ứng 150k - 250k/h tập đường trường hoặc tập sân thi nhưng không có cảm ứng. Học để thi thì cũng phải 20h tập đổ lên mới tự tin đi thi được, chưa nói tự tin để cầm xe ra đường tự chạy. Cộng hết chi phí lại thì ra số thôi, thằng nào kêu dưới giá đó là xạo hết.

Tập Lái
30/1/17
19
1
3
35
An ninh thì bác ra Quận 9 hoặc Nguyễn Hữu Thọ - Quận 7. Vô thẳng phòng ghi danh luôn chứ gần trường hay bảo vệ đều có cò hết. Còn mấy trung tâm treo biển An Ninh mà ở trong Tp thì hầu hết là treo đầu dê bán thịt chó. Nó cũng cho tập với thi ở An Ninh nhưng bị cắt rất nhiều giờ thực hành và thời gian chờ thi cũng lâu. Bọn này 1 số là kiểu đại lý cấp 2, cấp 3,... còn lại lừa đảo cả. Cứ vào cơ sở chính đăng kí cho chắc cú đi bác.
Nói thật mấy cái quảng cáo học B2 mà 3tr, 5tr là xạo chó hết vì tiền hồ sơ đăng kí thi + lệ phí thi cũng gần hết 3tr rồi. Còn giờ tập xe mấy bác cứ nhân 400k/giờ tập cảm ứng 150k - 250k/h tập đường trường hoặc tập sân thi nhưng không có cảm ứng. Học để thi thì cũng phải 20h tập đổ lên mới tự tin đi thi được, chưa nói tự tin để cầm xe ra đường tự chạy. Cộng hết chi phí lại thì ra số thôi, thằng nào kêu dưới giá đó là xạo hết.
3tr tới 5tr là trường hợp thi không học. Chỉ hỗ trợ học lí thuyết.

Hạng B1
31/8/16
81
53
18
36
3tr tới 5tr là trường hợp thi không học. Chỉ hỗ trợ học lí thuyết.
Toàn quảng cáo là bao từ A tới Á đó bạn. Có người nộp tiền xong chờ gần giáp năm cũng chưa thấy lịch thi thì có phải là lừa đảo không ?
Hỗ trợ học lí thuyết thì cần gì bọn nó hỗ trợ, tải app xuống điện thoại luyện 1 tuần là xong lý thuyết rồi. Tự nộp hồ sơ lên sở thì không tới 600k (thông tư 188/2016/TT-BTC)

Chỉnh sửa cuối: