Tập Lái
14/11/17
31
13
3
@ Hieupt : e cũng vừa thay 4 cao su chân máy cho ếch, tình trạng rung như xe của bác, thợ hãng cũng kiểm tra và phán cao su chân máy không hư, e cũng xúc béc, vệ sinh cổ hút, kiểm tra Bugi... nhưng cũng vậy, sau một thời gian "nghiệm lại" thì e quyết định thay luôn 4 cao su chân máy mặc cho thợ nói là không bị gì, xe cũ nào cũng bị rung như vậy ???!! (e đã nhờ thợ trong hãng lẫn gara ngoài kiểm tra), e xác định tình trạng rung này chỉ có thể là cao su chân máy chứ không phải bệnh gì khác, thay xong thì xe êm ru, cảm giác thật đã.

P/S : 4 cao su chân máy e thay ra vẫn còn nguyên, không bị bể gì nhưng cao su cứng ngắt, không còn độ đàn hồi nữa, làm máy bị rung. E nghĩ mấy chân cao su này nhìn bằng mắt thường chỉ thấy được nó còn nguyên hoặc bị bể và sẽ không biết được tình trạng đàn hồi của cao su, thợ nhìn thấy như vậy thì sẽ phán là không sao làm AE mình mò lung tung muốn điên cái đầu !!!

E nghĩ bác thử kiểm tra lại các tình trạng này (xem có bị giống xe e không) để xác định cho dễ :
1. Dừng đèn đỏ, để số D và đạp thắng thì xe bị rung, mở AC & mỗi khi bù ga còn rung nhiều hơn, vô lăng rung thấy ớn, phải lấy tay ghì lại.
2 . Trả về N thì đỡ rung, nhưng khi gạt cần số từ D qua N, cần số sẽ bị rung một chút rồi hết
3. Từ N sang D : khi nhả thắng xe bắt đầu di chuyển nhưng rất chậm, rung rung, phải đệm ga thêm
3. Đang chạy thì khi thắng lại sẽ thấy xe rùng rùng, khi dừng hẵn lại thì đỡ hơn
4. Để xe chạy số D (không đệm ga) : trong xe bị u u rất khó chịu, tăng ga chạy thì không sao

Sau khi e thay xong thì các bệnh như trên đã hô biến như chưa từng xãy ra !!!
Về cao su chân máy, E khuyên bác nên thay mới chứ đừng ép lại cao su, mặc dù rẽ hơn nhiều nhưng không giảm rung được bao nhiêu và một thời gian sau cũng sẽ bị lại.
Mong bác chữa hết bệnh cho V2 nha. Nếu muốn test thử xe e thì bác mời e cafe nhá !!! :3dgoidien:

Cám ơn bác nhiều nhé.

Hạng D
13/1/11
2.425
32.470
113
Dạo này ngồi xe thấy rung rần rần đến tê tay. Đem bác sĩ ô tô kiểm tra, chẩn đoán có thể do cao su chân máy.
Giải phẩu , thấy em nó như vầy:
View attachment 101132
Không đắn đo, quất luôn em chân mới 2 chai rữ:
View attachment 101133

Kết quả: êm thì không nói, nhưng sao chả nghe tiếng máy nữa, chỉ còn nghe tiếng bánh xe chạy trên mặt đường. Dừng đèn đỏ cứ tưởng máy tắt rồi.
:3dcuoigif:
Xe bao nhiêu km mà thay vậy bác ????

Tập Lái
26/2/18
2
0
1
31
Dạo này ngồi xe thấy rung rần rần đến tê tay. Đem bác sĩ ô tô kiểm tra, chẩn đoán có thể do cao su chân máy.
Giải phẩu , thấy em nó như vầy:
View attachment 101132
Không đắn đo, quất luôn em chân mới 2 chai rữ:
View attachment 101133

Kết quả: êm thì không nói, nhưng sao chả nghe tiếng máy nữa, chỉ còn nghe tiếng bánh xe chạy trên mặt đường. Dừng đèn đỏ cứ tưởng máy tắt rồi.
:3dcuoigif:
Xe e cug bi nhu the, 2,5tr la 1 cuc ha bac, e ga mờ lam tổng cong co bn cục vay bac

Tập Lái
16/4/12
48
5
8
Các bác cho hỏi: cao su chân máy 1 bộ gồm mấy cái. Còn cao su hộp số lại khác nữa phải không? Xe mình Ford Focus 2009. Cám ơn.

Tập Lái
20/5/18
24
7
3
Tp. Hcm
Xe focus có 3 chân máy thui mà ko như ếch có 4 chân bác à .
Laser 2001 MT, cụ cho xin giá inbox cao su chân máy nhe. Xe cứ dừng đèn đỏ là rung như massage vậy. Và các cụ biết gara nào uy tín kiểm tra và thay loại này okie ko cho mình xin địa chỉ với. Thanks.