nqp
Hạng B2
13/6/05
368
2
0
RE: em hỏi tí về ford everest

Chào Bạn Everest 2.6 ,

Bạn chắc có Bà Con bên hảng Ford hã ?
Nói chơi dzậy thôi Tôi cho hỏi thêm , Bạn lái khi đó có 1 người hay hơn , xe có bị xốc , rung khi chở nhẹ không ? Máy lạnh , tay lái như thế nào ? Canh đường chạy dể không ? Bạn cho biết thêm ý kiến nhé .
Thứ sáu 1/7/05 Xe ra mắt chính thức ở SG rồi nhưng cũng muốn biết trước Hì Hì .

Hạng C
23/5/05
539
148
43
52
Saigon
www.tuoitre.com.vn

tôi thấy nếu nhằm mua xe 7 chỗ thì tầm tiền Everest mua chu Grandis của Mits hợp lý hơn! Còn nhằm mua xe máy dầu 7 chỗ tiết kiệm xăng thì mua Hi-lander đẹp và gọn gàng hơn Everest chắc luôn - độ ồn thì cũng 8-10 - Tôi quan niệm đi xe phải đẹp, chiếc Everest trông giống như chiếc Ranger đóng thùng, mà Ranger đóng thùng vào thì đang từ 10 điểm xuống còn 6 điểm ngay - chẳng đẹp tí nào - quá kềnh càng - mà lại lùn

bph
Tập Lái
28/6/05
28
0
0

Trích đoạn: Nexus

tôi thấy nếu nhằm mua xe 7 chỗ thì tầm tiền Everest mua chu Grandis của Mits hợp lý hơn! Còn nhằm mua xe máy dầu 7 chỗ tiết kiệm xăng thì mua Hi-lander đẹp và gọn gàng hơn Everest chắc luôn - độ ồn thì cũng 8-10 - Tôi quan niệm đi xe phải đẹp, chiếc Everest trông giống như chiếc Ranger đóng thùng, mà Ranger đóng thùng vào thì đang từ 10 điểm xuống còn 6 điểm ngay - chẳng đẹp tí nào - quá kềnh càng - mà lại lùn

Em cũng đồng tình với bác. Nếu mua Hi-Lander thì chọn loại AT luôn, còn Grandis quá được mặc dù còn phải lăn tăn 1 chút về đoạn gầm thấp.

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Thưa bác nqp, tôi chỉ là khách hàng của Ford thôi (đầu tháng 7 này tôi sẽ nhận xe E máy xăng). Nói thực với các bác, hôm vừa rồi tôi cố tình kiểm tra FE để xem có nên cancel hợp đồng không, tuy nhiên sau khi thử tôi vẫn quyết định mua!

Để trả lời thắc mắc của các bác tôi xin trình bày lại như sau:
Khi lái thử, trên xe chỉ có 2 người (là tôi + 1 kỹ thuật viên của Ford). Cần phải nhấn mạnh là tôi chạy thử hết cả máy dầu lẫn máy xăng.
Khi chạy, xe không có hiện tượng rung hay sốc do chở nhẹ. Máy lạnh hoạt động tốt (tôi nghĩ xe nào cũng thế vì còn đang mới mà, về lâu về dài chắc phải hỏi các bác đã từng chạy xe của Ford). Tay lái nhẹ, dễ lái một tay.
Tôi không dám chạy quá sát mép đường vì xe lạ nên không dám mạo hiểm, tuy nhiên đỗ vào ô xuất phát ở đích tương đối dễ ==> chắc là dễ canh khi lái.
Khi phanh gấp không có cảm giác bị văng người về phía trước (tôi cho là do ghế lái to nên giúp người lái ngồi vững hơn)

@bác Nexus: tôi nghĩ hơi khác nên post lên để các bác tham khảo:
Về tầm tiền giữa FE và Grandis của Mit (tôi đã xem Grandis cả một buổi chiều trước khi đi test Everest) tôi nghĩ có sự khác biệt tương đối (Everest 32k đã gồm VAT, Grandis 40k chưa tính thêm 4k tiền VAT) => 10k cũng không phải dễ đối với nhiều người. Tuy nhiên Grandis có ít nhất 8-10 chức năng hoặc cải tiến tiên tiến hơn Everest và nhiều loại xe khác hiện đang có trên thị trường Việt nam ví dụ: trang bị tiêu chuẩn có gạt mưa cảm ứng, khóa từ chống khởi động động cơ, DVD màn hình cảm ứng, gương cụp điện tự động...)

Về kiểu dáng: tôi không dám bàn vì mỗi người mỗi ý thích, ví dụ như tôi không thích hilander vì đầu xe (khoang máy) ngắn => không cân xứng với tổng thể xe. Trong khi đó E thỏa mãn điều đó (Theo tôi đầu xe dài vừa tăng thẩm mỹ vì cân đối, vừa an toàn vì khi lái xe có khoang máy ngắn, sát gần người lái thì nếu bị *** sẽ dễ bị ***. Hơn nữa xe Everest là dáng xe thể thao đa dụng còn Grandis là gia đình đa dụng. Về khiểu dáng kềnh càng: tôi thấy có vẻ nhiều người thích cái vụ kềnh càng này, ví như các bác chạy Landcruiser hay Prado . . . nay không có tiền nên đành kiếm cái kềnh càng này sài đỡ vậy.

Về độ ồn của xe các xe máy dầu: gần nhà tôi có cả Ranger máy dầu và hilander, tôi không biết ngồi trên ghế lái thì cảm nhận sao nhưng đứng ngoài nghe khi xe nổ máy và xuất phát thì độ ồn phải là 6-10.

Trước khi quyết định ký hợp đồng với F, tôi đã chạy thử máy loại 7-8 chỗ đang có và thấy E vẫn OK hơn (Chỉ không chắc là về sau nó sẽ như thế nào) vd: Z và Zoli. Hilander thì tôi chưa chạy nên không biết.

Trên đây là một số ý kiến các nhân để các bác tham khảo.
Trích đoạn: nqp

Chào Bạn Everest 2.6 ,

Bạn chắc có Bà Con bên hảng Ford hã ?
Nói chơi dzậy thôi Tôi cho hỏi thêm , Bạn lái khi đó có 1 người hay hơn , xe có bị xốc , rung khi chở nhẹ không ? Máy lạnh , tay lái như thế nào ? Canh đường chạy dể không ? Bạn cho biết thêm ý kiến nhé .
Thứ sáu 1/7/05 Xe ra mắt chính thức ở SG rồi nhưng cũng muốn biết trước Hì Hì .

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Bác chạy thử con E dầu thấy thế nào? Tôi thấy Ranger dầu chạy tương đối em sao bác không xài luôn em này!

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Tôi thấy E máy dầu cũng ok lắm, chỉ hơi ồn và rung hơn máy xăng một chút. Vì chưa chạy xe máy dầu bao giờ nên tôi đăng ký lấy máy xăng cho chắc, vì chủ yếu tôi đi làm và đưa vợ con đi chơi nên muốn xe êm ở mức tối đa mà tầm tiền của mình có thể. Hai nữa là tôi chỉ sợ vài năm chạy, xe máy dầu hay xịt khói (sợ bị xe máy chạy sau chửi) => quyết định con xăng 2.6 lun.
Trích đoạn: Kienvang

Bác chạy thử con E dầu thấy thế nào? Tôi thấy Ranger dầu chạy tương đối em sao bác không xài luôn em này!

Hạng C
14/2/05
735
2
18
57
Hà Nội

Trích đoạn: newpositioning

may xang cua FE 2.6 ma cong suat lai chi co 90 ma luc

Chắc là bác xem trong "Ôtô Xe máy" phải không? Các thông tin trong đó sai nhiều lắm.

Công suất của FE 2.6 máy xăng là 90kW = 120hp (@4500rpm).

Hạng B1
14/1/05
87
0
0

Trích đoạn: Everest 2.6

Tôi thấy E máy dầu cũng ok lắm, chỉ hơi ồn và rung hơn máy xăng một chút. Vì chưa chạy xe máy dầu bao giờ nên tôi đăng ký lấy máy xăng cho chắc, vì chủ yếu tôi đi làm và đưa vợ con đi chơi nên muốn xe êm ở mức tối đa mà tầm tiền của mình có thể. Hai nữa là tôi chỉ sợ vài năm chạy, xe máy dầu hay xịt khói (sợ bị xe máy chạy sau chửi) => quyết định con xăng 2.6 lun.
Trích đoạn: Kienvang

Tôi phục bác lun ,,,về cái khoảng khảo sát xe. Thật đúng thôi xe ở Vn mắc quá muh. Bác mua FE thì tôi hơi ghen vì cái khoản lội nước của xe gầm cao!!?? Tôi xài SUZUKI nhưng mua lại chứ không mua mới như bác. Ranger thì êm nhưng FE êm hơn vì gầm RANGER là bán tải nếu bê nguyên si qua FE thì người ngồi hàng ghế thứ 2 - 3 trên FE Phải đội mũ bảo hiểm. Cuối tuần này bác có được Ford mời đi dự buổi ra mắt xe FE không. ? CHúc bác có con xe vừa ý.( nhớ để dành tiền đổ xăng nhé 2.6LÍT)

Hạng B2
3/7/05
400
8
18
53
TP Hồ Chí Minh
Visit Site

Em cũng là một fan của tạp chí Oto Xe Máy nhưng ngạn nỗi máy thông số kỹ thuật về Công xuất Mã lực , số vòng quay @4500, @6000 là như thế nào thì em đây chịu thua. Có Bác nào biết thì có thể trình bày cho a e biết với. Cảm ơn các Bác.

Tập Lái
28/6/05
4
0
0

Cảm ơn bác nhiều lắm. Vậy là báo "ô tô và xe xe máy" đăng tin sai hả bác, buốn thiệt. Vậy là học được thêm 1 kinh nghiệm. Công suất của FE 2.6 máy xăng là 90kW = 120hp vẫn thấp hơn Jolie 2.0 123hp ? Em vẫn chưa hiểu? Bác có thể vui lòg giải thích thêm cho em chỗ này được không?