Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
Người mua có cầm đc giấy tờ bản chính đâu, vừa sang tên xong ngân hàng nó cầm rồi

Hạng B2
19/4/15
235
958
93
Đáng lẽ B4 do NV của NH đi làm thì chắcc ăn nhất, nếu đc thì 3 bên luôn

Tập Lái
4/4/12
44
34
18
Phương án tốt nhất là Ngân hàng bên mua cấp "chứng thư cam kết thanh toán" cho bác ngay tại thời điểm bác ký HĐMB và nhận cọc 10%..

Không nên theo phương án Ngân hàng ra thông báo cho vay rồi mở sổ TK....làm gì cho lằng nhằng

Hạng D
29/11/06
2.951
38.085
113
53
Phương án tốt nhất là Ngân hàng bên mua cấp "chứng thư cam kết thanh toán" cho bác ngay tại thời điểm bác ký HĐMB và nhận cọc 10%..

Không nên theo phương án Ngân hàng ra thông báo cho vay rồi mở sổ TK....làm gì cho lằng nhằng

Bác nhầm, ở B3 ngân hàng đã giao sổ tiết kiệm có đóng dấu đỏ chót số tiền 50% còn lại, thường thời hạn 1 tháng, lãi suất 5% luôn...

Nghĩa là NH đã xem xét hồ sơ OK và bên mua chính thức nhận nợ từ thời điểm B3, và bên mua đã ký hợp đồng tín dụng, cam kết phải bla.bla...trong đó.
Dĩ nhiên ra sổ tên người mua thì họ cũng đâu có đc cầm, NH khôn lắm, nó cầm liền khi vừa lấy ra từ quận/huyện. Thường là NH cầm giấy hẹn và đi chung với người mua, cầm sổ xong là họ ra thẳng phòng công chứng thế chấp luôn

Việc bên mua ko đi công chứng, rồi NH lấy lại 50% tiền đó là rất khó, trừ khi họ muốn mất luôn 50% tiền mặt đã trả trước cho bên bán :)

Hạng B2
12/5/12
115
75
28
Cám ơn các Bác đã tư vấn,Em đã xong giao dịch,mọi việc an toàn vui vẻ cho cả 3 bên Bán+Mua+ N.Hàng.
Tuy nhiên,Em bổ sung thêm 1 số ý như sau:
1.Ngân hàng quen(Nhân viên),an toàn hơn cho người bán.
2.N.Hàng cổ phần vui vẻ+nhiệt tình hơn NH NN.
3.Nên làm DVụ...,để từ khi công chứng đến khi có thể sử dụng tiền nhanh nhất.
4. Theo Em thì người mua nếu có gian ý,vẫn có cửa cho sự gian-- nếu người bán không cẩn thận.

• Like
Reactions: saigon4banh
Hạng D
29/11/06
2.951
38.085
113
53
Cám ơn các Bác đã tư vấn,Em đã xong giao dịch,mọi việc an toàn vui vẻ cho cả 3 bên Bán+Mua+ N.Hàng.
Tuy nhiên,Em bổ sung thêm 1 số ý như sau:
1.Ngân hàng quen(Nhân viên),an toàn hơn cho người bán.
2.N.Hàng cổ phần vui vẻ+nhiệt tình hơn NH NN.
3.Nên làm DVụ...,để từ khi công chứng đến khi có thể sử dụng tiền nhanh nhất.
4. Theo Em thì người mua nếu có gian ý,vẫn có cửa cho sự gian-- nếu người bán không cẩn thận.

Ko gì là tuyệt đối 100% được, chỉ cần 0.1% là họ cũng tìm cách làm nếu gian :)
Tuy nhiên nếu gian thì chọn cửa khác dễ hơn, thường mua qua NH với 3 bên kiểu này giờ an toàn nhất đấy

• Like
Reactions: saigon4banh and bc1
18/4/15
63
5
8
44
Chào các Bác,Em có việc này nhờ các Bác tư vấn giúp như sau:
Em bán lô đất ở Hóc Môn cho khách hàng và khách hàng thế chấp lô đất đó vào ngân hàng để trả 01 phần cho Em với qui trình như sau:
1 + Đặt cọc 10%
2+ Ngân hàng ra văn bản xác nhận, đồng ý cho người mua vay tiền thế chấp bằng lô đất của Em.
3+ Cả 2( Em và người mua) ra phòng công chứng,Em kí bán cho người mua lô đất đó,cùng quay về ngân hàng mở sổ tiết kiệm cho Em có số tiền của người mua còn thiếu 50%(nhưng phong toả).
4+ Em đi làm hồ sơ đăng bộ, cho người mua,
5+ khi cập nhật tên vào sổ đỏ tên người mua,thì người mua công chứng thế chấp sổ đỏ vào ngân hàng.Thì
ngân hàng mở phong toả,Em rút tiền.The End kết thúc có hậu.
NHƯNG Em sợ nhất từ bước 4,Em công chứng sang tên xong bên mua không chịu đi ra ngân hàng kí vay để trả tiền cho Em.Thì Làm Sau Các Bác.Em nhờ các Bác tư vấn phòng ngừa rủi ro chổ này.
Cám ơn các Bác rất nhiều.
Cái này thì Anh cứ yên tâm về thủ tục tất cả đã có ngân hàng đứng ra lo, và ngân hàng đã làm cái này làm đi làm lại hàng ngàn lần rồi nên không rủi ro. vì đã có hợp đồng công chứng, đã đăng bộ sang tên, đã ký hợp đồng vay vốn. Em tin chắc 100% là không sao. Anh có cần tư vấn thêm thủ tục ngân hàng thì call em: 0 9 6 4 6 5 1 2 0 8

Em bán lô đất ở Hóc Môn cho khách hàng và khách hàng thế chấp lô đất đó vào ngân hàng để trả 01 phần cho Em với qui trình như sau:
1 + Đặt cọc 10%
2+ Ngân hàng ra văn bản xác nhận, đồng ý cho người mua vay tiền thế chấp bằng lô đất của Em.
3+ Cả 2( Em và người mua) ra phòng công chứng,Em kí bán cho người mua lô đất đó,cùng quay về ngân hàng mở sổ tiết kiệm cho Em có số tiền của người mua còn thiếu 50%(nhưng phong toả).
5+ khi cập nhật tên vào sổ đỏ tên người mua,thì người mua công chứng thế chấp sổ đỏ vào ngân hàng.Thì
NHƯNG Em sợ nhất từ bước 4,Em công chứng sang tên xong bên mua không chịu đi ra ngân hàng kí vay để trả tiền cho Em.Thì Làm Sau Các Bác.Em nhờ các Bác tư vấn phòng ngừa rủi ro chổ này.
Chào Bác,
HDBank Nam Kỳ Khởi Nghĩa cũng xin góp ý giải quyết thắc mắc của Bác như sau:
- Khi tiến hành đặt cọc với bên Bán, bên Mua đồng thời làm hồ sơ vay thế chấp ngân hàng (khi đó chỉ mượn bản photo GCN QSDĐ của Bác để làm hồ sơ vay) và ra đồng ý cho bên Mua được vay. (Bước 1 + Bước 2).
- Sau khi có thông báo cho vay từ Ngân hàng, bên Mua sẽ tiến hành ký hợp đồng mua bán có công chứng, đồng thời ký hợp đồng vay với bên Ngân hàng. Trong đó sẽ có 01 văn bản " Cam kết ba bên" ràng buộc giữa Ngân hàng - bên Bán - bên Mua để cả ba bên đều yên tâm và không lo rủi ro mua bán - cho vay xảy ra.
Lúc này:
+ bên Mua đã nhận nợ vay, chịu lãi suất.
+ Bác là bên Bán đã nhận được 50% tiền mặt rồi, đồng thời nhận được 01 sổ tiết kiệm đứng tên bác với 50% số tiền còn và phong tỏa ( có tiền trong tài khoản nhưng không xài được).
- Sau khi Bác làm thủ tục công chứng, đăng bộ sang tên xong thì ngay trong ngày hôm đó, ngân hàng và bên Mua sẽ tiến hành nhận sổ mới, công chứng thế chấp trong ngày và giải phong tỏa cho Bác ngay trong ngày.
--> Ở bước 4, bên Mua đã chịu nợ vay và chịu mọi cam kết với ngân hàng. Bác đã nhận được "Cam kết ba bên" + STK 50% số tiền + 50% tiền mặt của người mua --> Rủi ro trong bước này là không có --> bác yên tâm vì mọi pháp lý về BĐS bên phía Ngân hàng sẽ nắm rất rõ và làm đúng quy trình.
Hy vọng câu trả lời trên đáp ứng đầy đủ và giải quyết được nỗi lo của Bác.

Trân trọng,

1 + Đặt cọc 10%

Bên em cũng khá nhiều trường hợp khách hàng vay mua nhà thế chấp bằng chính nhà mua, trong đó người lo lắng nhất lại là bên bán nhà vì đa phần các chuyên viên tín dụng của ngân hàng ít có tư vấn rõ ràng cho bên bán mà chủ yếu hướng dẫn bên mua (là khách hàng của NH) nhiều hơn.

Giải đáp vấn đề thắc mắc của bác, thì bác lưu ý 3 điểm này nhé:
- Bước 3: Bác nhận sổ tiết kiệm đồng nghĩa với việc bên Mua đã kí hợp đồng tín dụng với ngân hàng và thực hiện giải ngân vào tài khoản cho bác. Việc phong tỏa sổ tiết kiệm chỉ là phương án ngân hàng thực hiện nhằm tránh rủ ro xảy ra trong quá trình đăng bộ sang tên thì số tiền đấy vẫn còn nguyên si. Cái này bác nguyenkhanh812 trl rồi :D.
- Bước giữa 3 và 4: Quá trình đăng bộ sang tên theo quy định ngân hàng em là có Chuyên viên Ngân hàng đi cùng, hỗ trợ xử lý và là người trực tiếp nhận lại các kết quả (Ghi rõ trong giấy hẹn nhận kết quả). Người mua chỉ đi cùng với tư cách là bên mua chứ không được rớ tay hay xách về các giấy tờ nhà đất nhé. Bác muốn đi cùng cũng được.
- Bước 5: Ngay tại thời điểm có kết quả đăng bộ sang tên người mua, CV NH sẽ lên nhận kết quả, và mang kết quả về ngân hàng làm thủ tục giải tỏa sổ tiết kiệm cho bác trước khi Người Mua ký hợp đồng thế chấp.
Mặc dù trả lời hơi trễ nhưng dù sao hi vọng cũng giúp bác trang bị thêm ít kiến thức ợ.

TRÂN TRỌNG!!!