Hạng B2
12/5/12
115
75
28
Chào các Bác,Em có việc này nhờ các Bác tư vấn giúp như sau:
Em bán lô đất ở Hóc Môn cho khách hàng và khách hàng thế chấp lô đất đó vào ngân hàng để trả 01 phần cho Em với qui trình như sau:
1 + Đặt cọc 10%
2+ Ngân hàng ra văn bản xác nhận, đồng ý cho người mua vay tiền thế chấp bằng lô đất của Em.
3+ Cả 2( Em và người mua) ra phòng công chứng,Em kí bán cho người mua lô đất đó,cùng quay về ngân hàng mở sổ tiết kiệm cho Em có số tiền của người mua còn thiếu 50%(nhưng phong toả).
4+ Em đi làm hồ sơ đăng bộ, cho người mua,
5+ khi cập nhật tên vào sổ đỏ tên người mua,thì người mua công chứng thế chấp sổ đỏ vào ngân hàng.Thì
ngân hàng mở phong toả,Em rút tiền.The End kết thúc có hậu.
NHƯNG Em sợ nhất từ bước 4,Em công chứng sang tên xong bên mua không chịu đi ra ngân hàng kí vay để trả tiền cho Em.Thì Làm Sau Các Bác.Em nhờ các Bác tư vấn phòng ngừa rủi ro chổ này.
Cám ơn các Bác rất nhiều.

jun
Hạng B2
24/5/14
208
85
28
40
Bác làm hợp đồng đặt cọc qui định thời gian ra công chứng ký HĐ mua bán, khi ra công chứng ký HĐ mua bán thì người mua cũng ký HĐ vay vốn với NH luôn nên ko phải lo bác

• Like
Reactions: HungSG_connect
Tập Lái
17/3/15
0
16
2
TP.HCM
Lúc bác cầm sổ tiết kiệm là bên mua đã kí hợp đồng tín dụng với ngân hàng rồi. Còn khi nào ra sổ sang tên người mua bán thì lúc đó ngân hàng sẽ giải tỏa stk của Bác. lúc đó bên mua mới kí hợp đồng thế chấp tài sản cho ngân hàng. Nên bác cứ yên tâm mà tiến hành nhé

Tập Lái
25/10/14
42
24
8
31
Bac cứ yên tâm Bác cứ hiểu là tiền vào tài khoản bác nhưng phong tỏa là của bác rồi. thì khi nào bác sang tên thì ngân hàng ( đích thân ngân hàng chứ ko phải người mua) sẽ là người giải tỏa ra cho bác. làm việc với ngân hàng là bác cứ yên tâm ^^.

Tập Lái
19/3/15
0
6
2
Bác có B2 rồi mà. E cũng từng bán như vậy 1 lần. Công chứng xong NH giữ sổ mà bác lo j. ^^

• Like
Reactions: Minh Quan Nguyen
Tập Lái
19/3/15
0
6
2
B2 NH đã xác nhận mua bán cho bác rồi. Coi như ngân hàng đứng ra mua thôi. Mà ra công chứng mua bán có NV Ngân hàng đi cùng luôn thì phải.

Hạng B2
4/5/07
319
4.182
113
Nếu đến bước 4 rồi mà bên mua khong chịu ký thế chấp cho NH thì:
- quá hạn thỏa thuận 3 bên (thường 60 ngày) ngan hàng sẽ thu hồi số tiền trong tk phong toả. Ngân hàng khong mất gì.
- người bán: đã nhận được 50% tiền mặt. Sổ đã sang tên người mua.
- người mua: đã bỏ ra 50% tiền mặt. Sổ đã sang tên mình.

---> người bán nên tự đi đăng bộ (làm giùm người mua) và giữ toàn bộ bản chính giấy tờ. Người mua nếu không chịu đi ký thế chấp thì coi như bỏ ra 50% số tiền để chẳng có mảnh giấy nào, dù tên tren sổ là ten mình cũng chẳng mua bán, chuyển nhượng được. Họ khong có lý do gì để làm như vậy cả.

người bán cần đi cùng người mua đi ký thế chấp, và bàn giao giấy tờ bản chính cho ngân hàng luôn để ngân hàng giải tỏa số tiền 50% kia. Không nên giao giấy tờ cho bên mua tự đi ký thế chấp, thì làm gì xảy ra chuyện như bác lo?

Kinh nghiệm của em là vậy, các bác chỉ bảo nếu có gì sai...