Matiz còi nói:
@NuiSam_ChauDoc nói:
Em đi đường hoặc vô tiệm rửa xe thì thấy có một số bác phủ thảm lên tablo, e có hỏi thăm ý kiến và công dụng thì các bác ấy nói rằng:
1. Phủ miếng thảm lên cùng màu tablo giúp giảm chói sáng cho kính lái, cái quan trọng hơn là giảm nhiệt độ do ánh nắng chiếu trực tiếp vào tablo, ít bị phai mai, hư hỏng
2. Hơn nữa là giảm được hao xăng do giảm được công suất chạy máy lạnh.

Em cũng không biết cái này có tác dụng hay không, mong các bác chia sẽ kinh nghiệm.
Cả 2 nhận định trên đều nhảm và quê một cục !
Nhà sản xuất đã chọn màu cho tableau xe là màu tối, hà cớ gì chói ? Thảm phủ lên tableau đa phần đều có màu sáng hơn màu của tableau. Đây chính là tác nhân gây chói.

Hạn chế để các vật dụng trên phần tableau để hạn chế phản chiếu trên kính lái, nhất là những vật có màu sáng.

Còn một điều cũng cần lưu ý là các bác che thảm lên phần tableau thường che luôn những ô gió thổi lên mặt kính lái. Đến khi cần chuyển gió lên kính lái thì không được (hong khô kính đọng sương bên trong).

Xe hơi sản xuất ra là để giãi dầu nắng mưa, tất cả trang thiết bị nội ngoại thất đều được tính toán sản xuất để chịu được điều kiện khắc nghiệt của thời tiết. Che như thế cũng chẳng cải thiện được gì mấy, chỉ tổ làm nơi tích tụ bụi bẩn, rồi chính mình và những người khác trên xe lại hít vào.

Để trống không, thấy bụi bẩn thì lau sạch lại tốt hơn nhiều.

Muốn tiết kiệm xăng một chút cho khoản máy lạnh thì dán kính cách nhiệt loại tốt như Vkool, Huper Optic, 3M, etc. Cái thảm nỉ chỉ thu nhiệt chứ có phản xạ nhiệt bao giờ ?
Chính xác từng từ từng chữ luôn đó bác.

Hạng D
24/11/10
1.050
10
38
Chà, e không lý luận tốt được!
Chỉ thấy gắn nhìn cũng hay

Hạng D
19/7/10
1.699
1.754
113
49
Có những sáng kiến cải tiến. Song song đó cũng có những sáng kiến cải lùi. Mỗi người 1 ý. Thík thì làm, ko thì thôi. Xe của mình mà.

Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
E mau phủ lên mới 1 ngày tháo ra luôn, tốn tiền mà xấu xe
Có tiền qua bác Tám phủ da lên luôn

Hạng B2
6/9/11
389
19
18
Em cũng trải thảm lên tapplo và em chắc chắn về khả năng chống chói do nắng chiếu, bác nào kg tin em có thể chứng minh. Về những cái bất tiện các bác nêu:
1. Bít lỗ thổi gió lên kính - em mua cái chuyên dùng cho xe carens nên họ chừa chính xác các vị trí lỗ gió. Không có lỗ nào bị bít cả.
2. Dơ - cái thảm đó có thể lấy ra giặt và phơi rồi để lên lại rất dễ dàng. Nó là nỉ mỏng chứ không phải lông thú lông chim gì cả, giống như cái ghế nỉ thôi.
3. Xấu - cái này do thẩm mỹ mỗi người thôi. Nhưng loại thảm riêng cho từng xe thì khi trải lên rất thẳng và được cố định bằng keo 3M nên nhìn rất kool.
Về tiết kiệm xăng thì em không biết vì cũng không quan tâm lắm.

• Like
Reactions: Ho Minh Viet
Hạng D
21/4/12
3.481
49
48
35
ko cần gắn đâu bác ơi,cái nào cũng có 2 mặt,để ngoài nắng ko bị nóng tablo,nhưng lúc chạy thì nhiệt nó thoát ra sao được

thích thì làm nha bác, xe của bác mà, ai nói gì kệ ngta miễn sao mình cảm thấy thoải mái là được, mà nếu có làm thì nên làm thảm da xịn bên bác Tám, chứ đừng gắn mấy loại thảm thường nhé, có lông bụi em bé hít vào sẽ k tốt.
Nói vậy chứ xe em mua về hầu như k gắn mấy cái này, cứ để zin mà chơi, nói chung xe của bác mà, toàn quyền, haha