Hạng D
26/6/08
1.943
1.346
113
minhphuongoto.com
Carens_bù nói:
Em cũng trải thảm lên tapplo và em chắc chắn về khả năng chống chói do nắng chiếu, bác nào kg tin em có thể chứng minh. Về những cái bất tiện các bác nêu:
1. Bít lỗ thổi gió lên kính - em mua cái chuyên dùng cho xe carens nên họ chừa chính xác các vị trí lỗ gió. Không có lỗ nào bị bít cả.
2. Dơ - cái thảm đó có thể lấy ra giặt và phơi rồi để lên lại rất dễ dàng. Nó là nỉ mỏng chứ không phải lông thú lông chim gì cả, giống như cái ghế nỉ thôi.
3. Xấu - cái này do thẩm mỹ mỗi người thôi. Nhưng loại thảm riêng cho từng xe thì khi trải lên rất thẳng và được cố định bằng keo 3M nên nhìn rất kool.
Về tiết kiệm xăng thì em không biết vì cũng không quan tâm lắm.
Chống chói!
Em thắc mắc là có nên phủ thảm lên tablo hay không?

Mẫu riêng cho từng dòng xe, chuẩn từng cm!

SPO confirmed
Hạng C
16/6/10
973
257
43
Lương Sơn Bạc
Hii,để bữa nào e lấy cái súng đo nhiệt độ bằng hồng ngoại e đo so sánh sẽ thấy rõ,vật liệu taplo nó rất bắt nhiệt ,đậu ngoài nắng chút mà để tay lên là chịu ko nổi luôn:D các bác tham khảo thêm ở đây nè :http://www.dashmat.com/about.html
http://www.dashmat.com/
có đoạn :"Since 1979, the Original DashMat has been the most recognized, best selling custom dash cover available. Custom-patterned for a perfect fit, a DashMat dash cover helps to protect the dash surface from UV sun damage and/or covers blemishes and imperfections in older dashboards. A DashMat dash cover will also help reduce hazardous windshield glare, keep interiors cooler in the summer / warmer in the winter, and help reduce hazardous windshield glare. And remember, our carpet dashboard covers are eco-fi friendly. As you can see, DashMats are the "World's Best DashMat."

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/5/13
130
11
18
@NuiSam_ChauDoc nói:
Em đi đường hoặc vô tiệm rửa xe thì thấy có một số bác phủ thảm lên tablo, e có hỏi thăm ý kiến và công dụng thì các bác ấy nói rằng:
1. Phủ miếng thảm lên cùng màu tablo giúp giảm chói sáng cho kính lái, cái quan trọng hơn là giảm nhiệt độ do ánh nắng chiếu trực tiếp vào tablo, ít bị phai mai, hư hỏng
2. Hơn nữa là giảm được hao xăng do giảm được công suất chạy máy lạnh.

Em cũng không biết cái này có tác dụng hay không, mong các bác chia sẽ kinh nghiệm.
Em thấy bác cứ dán phim cách nhiệt là ok nhất. Phim cách nhiệt vừa độ cách nhiệt cao, độ xuyên sáng tốt, chống được tia tử ngoại .... nên bác không cần gắn thêm gì nữa. Quan trọng là bác phải chọn loại phim tốt chính hãng là ok.:D

Hạng D
14/11/13
1.371
6.804
113
Quân Khu Thủ Đô
Carens_bù nói:
Em cũng trải thảm lên tapplo và em chắc chắn về khả năng chống chói do nắng chiếu, bác nào kg tin em có thể chứng minh. Về những cái bất tiện các bác nêu:
1. Bít lỗ thổi gió lên kính - em mua cái chuyên dùng cho xe carens nên họ chừa chính xác các vị trí lỗ gió. Không có lỗ nào bị bít cả.
2. Dơ - cái thảm đó có thể lấy ra giặt và phơi rồi để lên lại rất dễ dàng. Nó là nỉ mỏng chứ không phải lông thú lông chim gì cả, giống như cái ghế nỉ thôi.
3. Xấu - cái này do thẩm mỹ mỗi người thôi. Nhưng loại thảm riêng cho từng xe thì khi trải lên rất thẳng và được cố định bằng keo 3M nên nhìn rất kool.
Về tiết kiệm xăng thì em không biết vì cũng không quan tâm lắm.
bác này nói hay.chứ xe nào cũng đi bọc taplo bằng da thì lấy tiền eo đâu ra cho tốn kém

Tập Lái
28/10/08
43
0
6
45
Em thấy hữu dụng nhất là nếu chạy xe dưới cái nắng 38 độ C của miền Nam không bị phả nóng hắt từ taplo vào thẳng mặt người ngồi hàng ghế trước. Xe em dán film Vcool kính lái nhưng chẳng thấy giảm nhiệt bao nhiêu. Phủ thêm tấm thảm lông thửa vừa khít + chừa mọi lỗ thông gió, thông hơi.
Túm lại, em sẽ vẫn dùng, thường xuyên tháo ra vệ sinh, hút bụi, giặt.
Còn việc bên ngoài nhìn vào đánh giá "quê mùa" gì đó thì em chấp nhận. Thực ra chưa có ai chê, mà chỉ có khen vì xe em dán film nhìn một chiều từ trong ra, bên ngoài nhìn vào không thấy ji cả.

Tập Lái
28/10/08
43
0
6
45
Mấy bác nói kiểu: "nếu tốt hơn, hay hơn,...hơn thì sao hãng nó không làm?" Xin thưa là Hãng nó còn phải cạnh tranh, cho nên nó phải lắp những thứ có thể chấp nhận được để ra một mức giá bán hợp lý. Bởi vậy nên mới có bản cơ bản và cao cấp, thậm chí siêu cao cấp, bên cạnh đó vẫn còn thêm mớ phụ tùng tùy chọn. Thế mà các bác vẫn còn muốn độ này kia.

Hạng D
24/7/12
4.193
13.259
113
Em gắn chủ yếu tránh bóng hắt từ táp lô lên, đậu trời nắng lúc đi mở máy lạnh nhanh lạnh hơn

Hạng D
24/8/10
1.038
531
143
39
TP. Hồ Chí Minh
Em thấy không nên phủ thảm làm gì, nếu màu thảm là màu sáng thì nó ánh lên kính lái khó chịu lắm, chưa kể nhìn mất cả giá trị chiếc xe nếu đó là xe xịn.

Hạng D
18/9/11
1.850
116
63
44
Kỳ dzậy ta ???? Cái thảm có phủ luôn cái hốc túi khí bên hành khách không vậy ? Hay mấy cái xe mấy bác phủ thảm nó không có túi khí hành khách hay túi khí thiết kế chỗ khác ?

Nếu nó phủ luôn thì bác nào phủ thảm vui lòng gỡ túi khí hành khách ra cho em đi (hay bán rẻ cũng được vì nó đâu có tác dụng), vừa có thêm cái hốc đựng đồ vừa nhẹ xe đỡ hao xăng.

SPO confirmed
Hạng C
16/6/10
973
257
43
Lương Sơn Bạc
Túi khí chỉ là bộ phận chấp hành thôi còn tín hiệu do cảm biến va chạm và tạo ra khí gas,cái thảm nó chỉ đặt lên nhẹ ở trên bề mặt làm sao ảnh hưởng được,cái mặt da của taplo lực bung của túi khí nó làm rách ra luôn mà,cứ lấy bọn mẽo làm chuẩn,nếu các sản phẩm kinh doanh hợp pháp thì nó phải đáp ứng được các tiêu chuẩn về an toàn!!!!