Thảo Luận Chung Em vẫn chưa được mua AT!

Hạng B2
16/7/12
359
269
63
57
Re:Em từ bỏ luôn ý định chạy AT!

fiorano.bui nói:
Chân thắng với chân ga mà nhầm thì nên học lái xe lại từ đầu. Sao đổ thừa cho xe như vậy được, ngay cả với MT mà nhầm kiểu đó cũng chết người như chơi

Đừng quá mạnh miệng vậy bác. Cẩn thận không rồi sẽ tới lượt bác. Nhé.
Nhầm không phải do không biết, không phải do lái yếu, không phải thiếu kỹ năng.
Không lẽ cả đời không có lúc nào bị "tẩu hoả nhập ma" à. Em thấy thường khi chê cười người khác rồi sau đó sao cũng tới lượt mình.

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp

DHL442 nói:
Đừng quá mạnh miệng vậy bác. Cẩn thận không rồi sẽ tới lượt bác. Nhé.
Nhầm không phải do không biết, không phải do lái yếu, không phải thiếu kỹ năng.
Không lẽ cả đời không có lúc nào bị "tẩu hoả nhập ma" à. Em thấy thường khi chê cười người khác rồi sau đó sao cũng tới lượt mình.
Cũng đúng....trên đường thiên lý ai biết chuyện gì xảy ra đâu...Nên mới cần hết sức cẩn thận + ở hiền gặp lành = đi đến nơi, về đến chốn ạ.....:D

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân

Xe_chuong_ga nói:
theone1984 nói:
Đúng với so với xe có động cơ mạnh thôi bác, em đã từng bị trên FFi 1.6AT, lên dốc vào cửa, xe vừa rà thắng vừa lên dốc, 1 lát nó chạy ko nổi, tắt máy luôn, em phải đề máy lại và thêm ga nó mới đi típ dc. Ai chạy Kia buổi sáng AT chắc sẽ dễ thấy hơn.
Xe bác Theone vui nhỉ, để số D kéo căng thắng tay, không đạp ga mà vẫn tự chạy tới được (chứng tỏ xe có lực kéo cực khoẻ), rồi lại còn ko bò lên dốc nổi - tắt máy luôn nữa??? Toàn vụ em thấy lạ vô cùng.....:D Nó chạy không nổi là chuyện bình thường, còn nó tắt máy là không bình thường ạ....:) Vì theo em hiểu thì trừ khi bị sự cố động cơ/hết xăng/tắt chìa khoá...xe AT không thể chết máy được ạ....
Ko phải em nói 1 xe đâu, đang nói 2 xe đó bác, nhưng cùng 1 loại. Dzụ thắng tay thì bị wài, dzụ tắt máy bị 1 lần duy nhất, hay tại xăng đểu nhỉ, lúc đó em đạp thắng để chờ mở cửa, xong buông ra, xe rung rung ko chạy, nhấp tí ga rồi chuyển thắng liền, tắt máy luôn, lúc đó còn hơi bị bất ngờ nữa mà

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp

Hi, chắc tại xăng cộ thui bác...Chứ về bản chất thì bò lên dốc cao, ko chạy nổi với việc đạp thắng ở D chờ đèn đỏ nó giống nhau thui.....Còn vụ thắng tay bác cứ kéo hết sức cho em, nó được thiết kế như vậy đó - ko hỏng được đâu, kéo đến mức phải dùng lực khá mạnh thì mới nâng cần lên bấm nút nhả thắng được, đảm bảo lết bánh luôn chứ bò làm sao được ạ.....he he

Hạng D
24/8/09
1.768
883
113

Em chứng kiến hai ba vụ nhầm chân ga AT mà mỗi lần phải tiêu tốn vài trăm triệu,nên mỗi khi chạy At em rất tập trung, chạy AT thì khỏe ít thao tác nhưng mỗi lần đi xa về thì cái chân phải như bị đau đau, trong khi em chạy MT thì lại không bị như vậy.

Hạng D
19/7/11
1.795
6.940
113

@DHL442
Chạy xe phải nhớ cái nào thắng cái nào ga giống như viết phải viết từ phải qua trái chứ chẳng ai làm ngược lại.
Nếu lên xe gặp tính huống khó mà đạp qua đạp lại không tự tin thì là do lái kém hoặc đầu óc ko thông minh đủ để điều khiển. Những dạng này tốt nhất không nên ra đường. ****ng hư tốn tiền đi sửa đã đành, ****ng chết người vô tội thương tâm lắm
Tóm lại, tình huống như thế nào cần cái chân phản ứng ra sao là kỹ năng căn bản. Nếu không tự tin xác định cái nào thắng cái nào ga trong mọi trường hợp thì đừng lái xe!

Chuyện em có bị hay không thì em xác định là em sẽ không bị do em đủ thông minh để tập phản xạ thành kỹ năng. Có xấu trời mà nhầm thì cũng không phải do bác tiên đoán mà ra đâu. Còn nếu bác là fan cuồng MT chưa bao giờ ngồi chạy AT thì tốt nhất là đừng phát biểu ngay từ đầu

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/12/12
2.042
2.182
113
39
Bình Dương

Công nhận thớt này hót thiệt. Giống như chuyện Messi và Ronaldo ai giỏi hơn vậy? Đi AT khỏe ru chứ có gì mà chị Nắng Sài Gòn sợ nhỉ. Nói chung ai cũng có thể nhầm 1 lần trong đời nên không ai có thể lúc nào cũng hay cũng giỏi . Về cơ bản đi AT chạy 1 chân phải, khi gặp tình huống cần thắng thì đặt chân từ bàn đạp ga sang thắng và ngược lại. Khi khởi động thì chân đạp thắng rồi vô số xong chuyển quan chân ga thôi. Tính ra thần kinh chị rất vững chứ đâu có yếu,vì đi đường tp mà chạy MT phải về số liên tục cần thần kinh tốt để xử lí, 1 tay cầm vô lăng 1 tay cầm cần số thì cần tập trung hơn so với chạy At chỉ việc đạp thắng hoặc đạp ga thôi.

Hạng D
20/2/12
1.141
457
83

Nhầm là chiện ai cũng gặp.

Hạng C
24/2/12
549
208
43

Thớt này Hot !?
Em thừa nhận hot , nhưng Mợ Nắng Sài Gòn k nên để tên thớt :<<Em từ Bỏ ý Định chạy AT>>===> nhưng đọc vào ++> mợ ấy bị say sóng hay say nắng thôi==> ai cũng bị vậy thôi ...mà nên để tên thớt : em lái MT nhưng bị cảm giác trượt... ( sau đó giải thích thêm...)

Nhưng chỉ bị vậy , mà từ bỏ AT thỉ có vẽ cảm tính ... ===> nên nhiều bác vào , thế nên Hot !!!

Em cũng lớn tuổi , em mong các bác đừng mổ xẽ thớt này nữa .

Em chỉ góp ý Chủ thớt , nếu thấy mọi người vào nhiều mà comment sai ý mình , thì nên chủ động sửa tên thớt ==> tránh mập mờ MT và AT để chia rẽ cảm giác lái xe thực sự ( ngụ ý AT là kẻ gây tai nạn trên đường ...)==> At hoặc MT đều có thể gây tai nạn , chứ không phải AT mới gây tai nạn .

Chân Thành.