Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
18/11/14
0
0
0
37
<<< miếng đất bác 16m lận,nên chừa phần sau cho thoáng
em thấy bác chừa trước 1.5m,sau 1m,2 phòng 8m,làm cầu thang 2m.còn 3.5m làm WC:)

Cảm ơn Bác XayDungNhaDep,
Phía đằng trước e phải trừa ra hơn 3m rồi và bên hông nhà e nghĩ e xin được nhà đằng sau cho e mở cửa sổ vì nhà bên kia cũng mở đc nhiều cửa sổ lắm nên e ko sợ phần thông thoáng lắm, cùng nữa là e làm cái giếng trời nữa.

Về cầu thang, e thấy ít nhất cũng phải từ 2,3m-2,5m (đảm bảo số bậc, chiều rộng và chiều cao).

Thân.

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Cảm ơn Bác adco,
Nói thật với Bác, e là dân cơ khí, có biết về Cad và mày mò học Revit để tự làm (vì Cad vẽ 3d cái này nặng quá).
- Về cửa sổ, cái này e sẽ phải xin phép nhà đằng sau cho mình mở cửa sổ bên phía sân nhà họ, nhà bên cạnh cũng mở đc, nên e nghĩ chắc ok.
- Về giếng trời, e cũng tính làm, mà chưa biết vẽ trong Revit như thế nào, nên để như thế. Ý tưởng của e là làm sân cỏ và vườn trên sân thượng (ko biết sau này làm đc ko, smiling), nên chưa biết có nên dùng giếng trời hay ko vì e mở nhiều cửa sổ nên chắc cũng thoáng.
- Cái khó e muốn hỏi các Bác là về hộp kỹ thuật, nhà e có 2 khu vệ sinh (đằng trước và sau cầu thang) nên có 2 hộp kt. Khu đằng sau thì ok, vì nó nằm cạnh cầu thang nên ko bất tiện. Khu đằng trước thì e đang ko thích vì tường đang thẳng, tự nhiên có cái hộp kỹ thuật ở đó. E muốn tầng 1 thông từ trước ra sau để sau này có đông khách, ngồi thoải mái hihi. E đang bí cái vụ này, chưa biết thiết kế sao. E cũng tính đến phương án làm hộp kỹ thuật chạy ngang qua nhà ở tâng 1 để sang bên phía cầu thang, mà e nghe nhiều người nói ko nên làm như thế. Các Bác tư vấn giúp e vụ này với.

Cảm ơn các Bác nhiều.
Nhà bác khu nào, rảnh thì e dẫn đi coi nhà. Các théc méc của bác được giải đáp thực tế. Đại loại có giếng trời thì đưa ống Kt ra đó hết.

Tập Lái
18/11/14
0
0
0
37
Nhà bác khu nào, rảnh thì e dẫn đi coi nhà. Các théc méc của bác được giải đáp thực tế. Đại loại có giếng trời thì đưa ống Kt ra đó hết.

Nhà e ở Quận 9, đằng sau Coopmark. E đang bên thailand, tết dương lịch e mới về được. Nếu được thì tết dương lịch bác rảnh thì nhờ Bác chỉ giáo chút. Bác cho e xin số điện thoại và tên luôn ạ, lúc nào về e alo mời Bác uống coffee.

Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
Nhà e ở Quận 9, đằng sau Coopmark. E đang bên thailand, tết dương lịch e mới về được. Nếu được thì tết dương lịch bác rảnh thì nhờ Bác chỉ giáo chút. Bác cho e xin số điện thoại và tên luôn ạ, lúc nào về e alo mời Bác uống coffee.
<<< bác nên binh phương án mặt bằng trước,khi nào ổn rồi lên revit :)

Tập Lái
18/11/14
0
0
0
37
<<< bác nên binh phương án mặt bằng trước,khi nào ổn rồi lên revit :)

Thưa Bác, e cũng đã vẽ cái mặt bằng rồi ạ (bản nháp thôi) thấy cũng ok...nhưng lúc lên 3D thì mới thấy có cái hộp kỹ thuật ở đó...hic hic...e thì mới vọc Revit nên chỉ vẽ đc như thế.....bọn bạn e nó bảo sao mày làm giống nhà hộp thế. E nói là e thích đơn giản (mà thực chất ko biết vẽ trong Revit smilling), E tính làm hộp luôn không có lan can gì cả, tại không được phép thôi ạ. Vì e thấy ít khi dùng đến lan can lắm, và e tính làm sân vườn trên sân thượng nữa.

E phải vẽ 3D để thuyết phục ông bà già cho mượn tiền để mua, cho ông bà coi, rồi trình bày phương án làm nhà, ông bà mới chịu. Tại e hông có nhiều tiền, nên tính làm cột, đà, sàn bê tông trước, sau đó gom tiền mới hoàn thiện.

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
làm lệch tầng chủ yếu tiết kiệm được ít diện tích ( do lấy hành lang làm cầu thang) nên thường khu vực lõi thang nên kết hợp giếng trời và VS luôn.
bác tham khảo hàng em làm ( khúc trên có nói rồi, nhắc lại khúc dưới cho bác tiện theo dõi và update thêm :) )
http://www.nhadep.org/nha-pho-can-ho/Nha-lech-tang-4x11m
http://www.nhadep.org/nha-pho-can-ho/Nha-chi-Thu-Go-Vap
https://www.facebook.com/nhadeptoiyeu/photos/pcb.847077038648378/847076545315094/?type=1&theater

Status
Không mở trả lời sau này.