Hạng F
5/3/05
8.718
72.182
113
đây
RE: Fire Fox và IDM kị rơ với những phần mềm nào?

các bác sai toét :D:
1. Tốc độ khởi động: FF chưa bao giờ nhanh hơn IE7, FF không sử dụng thư viện Windows, nên khi Start IE7 sẽ nhanh hơn Start FF (cứ thử biết ngay).

2. Tốc độ load: FF tải bao nhiêu phun ra màn hình bấy nhiêu, IE tải xong mới out ra 1 cục, nếu các bác bấm thời gian và nhìn thanh trạng thái của 2 Browser từ lúc load cho đến khi xong 100% trên cùng 1 trang thì IE7 luôn nhanh hơn.

3. Không có web bảo thủ chỉ hỗ trợ IE7, mà là FF tuân thủ chặt chẽ các tag của W3C, còn IE7 ngoài việc tuân thủ còn mở rộng và cho phép viết tráo đổi vị trí, cho nên chính vì thế các coder khi làm trên IE có sự dễ dãi trong cú pháp -> viết sai chuẩn -> trên FF sẽ chạy không đúng, ví dụ theo chuẩn W3c thì:

border: #00000 1px solid

sẽ tạo 1 viền bao màu đen, viết thế thì IE, FF đầu OK

nhưng IE còn cho phép viết

border: 1px #00000 solid

khi chạy trên FF thì sai toét

Ở đây bỏ qua các vấn đề bảo mật của FF mà người ta hay ca ngợi (user biết gì mà xài :D) nhưng cái chua nhất của FF là tới giờ nó chưa hỗ trợ Transparent cho các file .png và .swf, điều này khiến một số coder trước đây đã dùng phương pháp tách lớp để tối ưu tốc độ cho Flash, giờ muốn coi đc trên FF phải lôi ra trộn lại, FF vẩn cần hoàn thiện thêm

Hạng C
8/7/07
862
17
0

Trích đoạn: tuanle

2. Tốc độ load: FF tải bao nhiêu phun ra màn hình bấy nhiêu, IE tải xong mới out ra 1 cục, nếu các bác bấm thời gian và nhìn thanh trạng thái của 2 Browser từ lúc load cho đến khi xong 100% trên cùng 1 trang thì IE7 luôn nhanh hơn.
nghe bác trình bày thì có vẻ bác là dân IT nên em ko dám lạm bàn, nhưng quả thực đây mới là lần đầu tiên em nghe có người đánh giá IE cao hơn FF:D. Trước giờ toàn thấy người ta đánh giá FF cao hơn IE ko hà, và qua sử dụng hàng ngày thì thấy quả là đúng như vậy:)

cái tốc độ load mà bác nói em cũng ko sure lắm, vì trước giờ cũng toàn nghe nói là FF nhanh hơn IE:D. Nhưng mà ngoài tốc độ thực tế (em ko sure lắm là thằng nào hơn thằng nào) thì còn có tốc độ "biểu kiến" (tạm gọi như vậy:D) nữa đó bác. Tức là có thể 2 thằng load như nhau nhưng việc FF tải được bao nhiêu fun ra bấy nhiêu cũng làm cho người dùng cảm thấy nó có vẻ nhanh hơn và tránh được cảm giác nhàm chán, mệt mỏi... khi chờ đợi

Hạng D
16/10/06
1.547
10.120
113
sites.google.com

Trích đoạn: tuanle

các bác sai toét :D:
1. Tốc độ khởi động: FF chưa bao giờ nhanh hơn IE7, FF không sử dụng thư viện Windows, nên khi Start IE7 sẽ nhanh hơn Start FF (cứ thử biết ngay).

3. Không có web bảo thủ chỉ hỗ trợ IE7, mà là FF tuân thủ chặt chẽ các tag của W3C, còn IE7 ngoài việc tuân thủ còn mở rộng và cho phép viết tráo đổi vị trí, cho nên chính vì thế các coder khi làm trên IE có sự dễ dãi trong cú pháp -> viết sai chuẩn -> trên FF sẽ chạy không đúng, ví dụ theo chuẩn W3c thì:

border: #00000 1px solid

sẽ tạo 1 viền bao màu đen, viết thế thì IE, FF đầu OK

nhưng IE còn cho phép viết

border: 1px #00000 solid

khi chạy trên FF thì sai toét

Ở đây bỏ qua các vấn đề bảo mật của FF mà người ta hay ca ngợi (user biết gì mà xài :D) nhưng cái chua nhất của FF là tới giờ nó chưa hỗ trợ Transparent cho các file .png và .swf, điều này khiến một số coder trước đây đã dùng phương pháp tách lớp để tối ưu tốc độ cho Flash, giờ muốn coi đc trên FF phải lôi ra trộn lại, FF vẩn cần hoàn thiện thêm

Cái của bác nói em nghe giống sách vỡ quá, chứ thực tế em thấy IE chạy chán chết, và máy bị dính virus thì IE sẽ tèo trước!!!

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.247
113
www.phindeli.com

Safari là trình duyệt Web nhanh nhất hiện nay ... theo báo cáo của Apple:D

Em dùng Safari chẳng biết có nhanh hơn mấy thằng khác không, nhưng được cái là chưa bao giờ dính virus:)

Hạng F
5/3/05
8.718
72.182
113
đây

Trích đoạn: dccouq
Cái của bác nói em nghe giống sách vỡ quá, chứ thực tế em thấy IE chạy chán chết, và máy bị dính virus thì IE sẽ tèo trước!!!
Làm gì có sách nào nói hả bác
Các bác toàn nghe khen FF là họ khen ở cấp độ "trên giời" (bảo mật, tùy biến...), chứ chỉ để 8 trên OS thôi thì bác nào chỉ thử FF nó hơn IE7 cái gì (ngoài cái Download Manager) xem
Máy của em cài tới 6 cái Browser: IE (theo xe), FF, Netscape, Opera, Maxthon, Avant Browser ... nhưng NetScape, Opera bị tống cổ trước, kế là Avant sau khi đo tốc độ, tính hiệu quả khi sử dụng với IE, Maxthon rất hay nhưng dùng chung bộ parse với IE, FF em còn giữ chẳng qua để test web cho KH vì nhiều chú cứ đòi xem trên FF mà không có lý do ngoài việc "nghe nói FF hay hơn IE" :D chứ không em cũng cho đi từ lâu rồi, trở lại chụyên hư IE thì em chưa thấy bao giờ bác ạ

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa

-Cho em hỏi ké cứ mỗi lần em mở FF lên thì nó lại hiện lên cái bảng dưới đây,bấm ok thì nó mở FF,vào OS post bài nó lại hiện lên cái bảng đó lại phải bấm ok,các bác chỉ em cách nào cho nó ko hiện lên nữa mât công bấm ok hòai ;),xin cảm ơn :

Hạng D
15/5/07
1.488
2.035
143

Update bác ợ! Lúc trước em update thì cũng bị y chang bác, sau 1 thời gian FF tự update bản mới thì không còn bị nữa. Bác thử update xem sao?[8|]

Hạng D
27/5/05
1.544
20
38
Biên Hòa

-Em update rồi nó vẫn hiện nhỉ,em nghĩ tắt cái gì trong Internet Option nhưng mò chưa ra,bác nào biết chỉ em phát,thanks !

Hạng B2
8/8/04
133
0
0
43

Có nhiều trường hợp dùng Firefox và Utorrent gặp hiện tượng là mỗi khi sử bật utorrent thì nó sẽ ngăn không cho firefox trên máy bác đang sử dụng truy cập vào internet, nó không cần biết là bác có down hay up không, chỉ cần bật utorrent lên để không thì firefox cũng nghỉ khỏe. Giải pháp là dùng Bitcomet thay cho Utorrent, tuy nhiên một số private tracker dở hơi nó lại chỉ cho dùng Utorrent, các cái khác nó cấm. Tùy bác quyết định.
FF còn có cái là hơi bị ngốn tài nguyên, thậm chí là đơ luôn mỗi khi bác truy cập vào các website yêu cầu FF load Java

Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: nguyệt nữ

Hồi trước em xài IE, nhưng sau một thời gian IE bị hỏng nên em chuyển qua xài FF, vẫn giữ lại IE. Được khoảng nửa tháng thì FF của em tèo:(, em nghi là bọn phần mềm nó chọi nhau nên Remove báng 1 mớ bao gồm: IE, Gigaget, u torrent, folder lock. Có bác nào biết cái trò phá đám này là do thằng nào trong mớ đó gây ra không? Với lại bác nào biết phầm mềm nào "kị rơ" với FF và IDm thì cho em biết để em né với. Thanks các bác nhiều.

Em cũng đang cài hầu hết soft như bác (cả utorrent) và không có chọi gì nhau :D Theo em bác nên remove bản FF hiện tại, down bản mới nhất về cài lại thử :D

Trích đoạn: mixer

FF còn có cái là hơi bị ngốn tài nguyên, thậm chí là đơ luôn mỗi khi bác truy cập vào các website yêu cầu FF load Java

FF máy cơ quan của em cũng bị đơ thế này, xem trong Task Manager thấy FF ngốn CPU quá nhiều (70, 80% trong trường hợp dùng lâu) nhiều lúc phải restart lại FF cho nó bình thường lại :(