Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
Hi các bác,
sau gần 1 tháng dùng focus 2013, nói chung e thấy xe chạy ổn (cho đến lúc này) nhưng có một điều mà e không biết là chỉ có xe của e bị hay toàn bộ focus 2013 lắp ráp trong nước bị. Vấn đề xe e bị như sau:

1. Xe không tự lock cửa khi chạy quá vận tốc 7km/h như sách hướng dẫn xe mỹ nói ... cái này hình như đã bị cắt trang bị so với xe mỹ, hơi mất lòng tin vào khẩu hiệu One Ford của hãng (cái này bên Toyota liên doanh con Fortuner đã có, e đã từng chạy nên e chắc chắn)

<span style=""color: #ff0000;"">2. Ngay cả khi xe đã chạy, e đã bấm nút lock/unlock trên bảng táp lô để lock các cửa, đèn báo lock đã sáng, có nghe tiếng động cơ khí của việc lock cửa nhưng khi kéo tay nắm mở cửa từ bên trong của vẫn bị mở ra như thường trong khi xe đang chạy tốc đọ cao (e chạy thử 45km/h để thử).</span>

<span style=""color: #ff0000;"">Vấn đề là</span>: e đọc trong sách hướng dẫn của xe bên mỹ thì nó nói khi cửa bị lock thì phải kéo tay mở 2 lần, lần đầu đẻ unlock (mở khóa), lần hai đẻ nhả khớp ngàm (unlatch) nhưng xe của e thì kéo một cái là của đã mở ra luôn mà trong sách hướng dẫn của ford vn viết rất sơ sài về vấn đề này (không đề cập j cả)

e thấy rất nguy hiểm cho người ngồi trong nếu vô tình kéo phải tay nắm mở của bên trong xe, nhất là đối với trẻ con khi xe đang chạy.

<span style=""color: #ff0000;"">e có thử khóa trẻ em</span> của xe nhưng sau khi vặn lẫy trên cánh cửa sau đẻ khóa trẻ em thì ko cho phép mở cửa từ bên trong, chỉ có thể mở từ bên ngoài. Điều này rất bất tiện, e không hiểu sao ford lại làm nhùng nhằng thế đẻ làm j trong khi chức năng an toàn là khóa cửa khi xe chạy lại không làm đc.

Bác nào đang dùng focus 2013 kiểm tra thử xem có bị giống e không ạ, e thấy nguy hiểm quá. Bác nào là kỹ thuật của ford có thể giúp e vài lời khuyên về khóa cửa của focus 2013 thì hay quá ... từ hôm biết, chạy xe mà ko yen tâm chút nào cả.

Last edited by a moderator:
Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Fi cũng rứa, bấm nút khóa nhưng bên trong vẫn mở được cửa, và không tự động khóa.

Hạng B2
23/9/12
234
15
18
-Mỗi nứoc mỗi khác bác ui, tuy One nhưng phép vua thua lệ làng, cũng phải sưả lại cho hợp. Theo em biết, bên Mỹ có nạn cứop giật khi xe dừng đèn đỏ. Vài nứoc khác lại yêu cầu ko đựoc khóa khi xe lưu thông, phòng trừong hợp cứu hộ khi tai nạn xẩy ra. Cậy đập đựoc cái cửa ra cứu ngừoi mất nhiều phút quý báu hơn vàng. Mỗi cái có ưu nhựoc riêng.

-Còn khóa cửa trẻ em em thấy xe nào cũng vậy, theo em thấy là hợp lý. Ko biết bác thấy bất tiện chỗ nào.

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
Stang nói:
-Mỗi nứoc mỗi khác bác ui, tuy One nhưng phép vua thua lệ làng, cũng phải sưả lại cho hợp. Theo em biết, bên Mỹ có nạn cứop giật khi xe dừng đèn đỏ. Vài nứoc khác lại yêu cầu ko đựoc khóa khi xe lưu thông, phòng trừong hợp cứu hộ khi tai nạn xẩy ra. Cậy đập đựoc cái cửa ra cứu ngừoi mất nhiều phút quý báu hơn vàng. Mỗi cái có ưu nhựoc riêng.

-Còn khóa cửa trẻ em em thấy xe nào cũng vậy, theo em thấy là hợp lý. Ko biết bác thấy bất tiện chỗ nào.

cảm ơn ý kiến của bác nhưng e thấy một khi tai nạn xảy ra nếu cửa dã lock thì sẽ ko mở đc từ bên ngoài chỉ mở đc từ trong, nếu người trong còn tỉnh để tự mở cửa thì viêc mở khóa trước khi mở cửa ko thành vấn đề, còn bất tỉnh thì bên ngoài cũng phải đập cửa như thường.

Về cái khóa trẻ em thì đúng là ok khi chỉ chở con trẻ ngồi sau, nhưng nếu có người lớn ngồi nữa thì rất bất tiện trong việc ra vào xe. đâu phải lúc nào cũng có thì giờ mà chạy xuống mở cửa sau đâu.

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
Quách Bạch Long.010 nói:
xe em chạy 30km/h là nó tự khóa!Cửa tài chỉ cần giật lãy là mở khỏi unlock!Mà em đóe có xài xe Phò!

chắc bác chạy toy, lúc trước e chạy thử fortuner thấy hình như 40km/h là nó tự lock thì phải ... giờ nhìn lại thấy toy làm vậy an toàn mà tiện lợi hơn ford ... cái nút lock trên tap lô của ford chả mang nhiều ý nghĩa khi ko lock đc từ bên trong ...

Hạng D
24/8/11
2.057
121
63
39
Bình Tân
Hule nói:
Fi cũng rứa, bấm nút khóa nhưng bên trong vẫn mở được cửa, và không tự động khóa.
ông chủ thới mới chạy thì ko nói, còn ông hule này chạy cả năm nay cũng phán câu đó thì thua, dzụ này anh em trả lời bít bao nhiu lần rồi
1. Sách là sách dịch từ tiếng ENG, nên đương nhiên khác thị trường VN, 1Ford chỉ là cái mã, ko có cái ruột nha bác
2. Dzụ lock của vui lòng bác google, hay tìm trong box FFC này, đâu đâu cũng có nói

Hạng B2
22/2/06
185
10
18
Đã có thớt bàn về chuyện này rồi, Bác vào thớt Ford Focus đọc sẽ rõ

Hạng B2
25/2/12
121
21
18
FPT
vụ này có thởt bàn nhiều rùi mà pác, về nguyên tắc các xe đời mới đều ko lock cửa khi đang chạy lý do trong trường hợp lật xe thì người ngồi sau ko chủ động mở cửa thoát thân dc pác ạ