Hạng C
28/4/09
825
37
48
40
Em thấy cái thớt sau 11 trang cũng chuyển hướng "căng thẳng" rồi ..

Nói công bằng, Ford ra ko hợp thời thì bán chậm thôi.. Về marketing cũng tệ.. Vì ra nhiều mẫu Focus quá (từ 2006 đến nay đã 6,7 phiên bản) nên cuối cùng KH Việt chỉ định vì được mẫu Focus 1.8 5 cửa. Hơn nữa, trên cơ sở mẫu 1.8 5 cửa đang bán tốt, nếu ra 2.0 với option cao hơn để tìm kiếm lợi nhuận trên giá trị gia tăng thì phải làm bản 2.0 hatchback có ghế chỉnh điện, kính gập điện, Audio nâng cấp,... để người ta nhào vào mua. chứ ai lại đi làm 1 cái bản sedan lạ hoắc rồi bán cao hơn chiếc best sell của mình 100 chai.

Giờ Ford quyết tâm đánh mạnh giá 637TR thì cũng thơm rồi. Bác nào thích sedan thì tranh thủ múc dùm em - nhà máy cũng còn vài xe thôi. Hôm qua ông bạn em đặt 1 màu nhưng hết hàng màu đó.

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Không đến nổi lãng quên, thấy chạy đầy đường. Hôm qua đi từ VT về Sài Gòn đếm được 6 em, chưa kể những lúc ngủ ;)

Hạng C
28/4/09
825
37
48
40
Hule nói:
Không đến nổi lãng quên, thấy chạy đầy đường. Hôm qua đi từ VT về Sài Gòn đếm được 6 em, chưa kể những lúc ngủ ;)

Các bác nhà mình đang so với Ỉn và Vios bác ah..

Tập Lái
20/12/12
1
0
0
Mình thấy cách chọn xe của dân mình cũng lạ: hình thức bắt mắt, đồ chơi nhiều, bán lại được giá ... có vẻ được quan tâm hơn. Trong khi các tiêu chí như lái ngon, sướng, an toàn, đầm, cách âm ... hình như ít được quan tâm.
Trước khi mua xe này mình có thời gian ở Munich, quê hương của BMW. Dân xứ đó toàn xài BM, Mer, Audi, VW và xe EU ít xe Nhật, Hàn. Tuy nhiên loại xe chạy rất nhiều ở đó là Focus. Về search google thấy có quí xe này lả best seller ở EU. Khi mua xe thử Focus thấy ok, vừa tiền nữa thế là làm một chiếc. Cho tới giờ mặc dù có chạy nhiều xe khác như VIOS G 2011, Zinger 2012 AT, Innova, ... nhưng vẫn chỉ khoái ôm volang Focus (2006 sedan). Đầm, dọt, cách âm good, cảm giác lái good, âm thanh cũng ok,...

Tập Lái
6/3/13
1
0
0
Mình mới lấy chiếc Ghia trước tết, nếu bỏ qua vẻ ngoài không hào nhoáng như các xe đời mới, thì xe này thực sự là chiếc xe gia đình với tầm tiền ấy.

Ban đầu mình thấy bất tiện vì chế độ khóa cửa trẻ em bằng cách vặn nút ở khe cửa chứ không phải bấm chốt khóa trung tâm. Nhưng khi chở con mình đi, mới thấy đó là cách an toàn nhất. Con mình 3 tuổi hay táy máy, nó ngồi sau thích ấn hay vặn nút như người lớn. thì đã khóa trung tâm, nó vẫn mở như người lớn. Có lần nó mở cửa xe đang chạy. May mà mình khóa nút an toàn bên ngoài, nên cửa không bật ra được. Còn cái khóa trung tâm sẽ chống tấn công từ bên ngoài, và người ngồi sau vẫn có thể tự thoát ra được nếu xe gặp nạn và tài xế bất tỉnh.

Ngoài ra, vợ chồng mình cũng hài lòng vì khoang rộng, máy lạnh hai vùng, người ngồi có thể tự điều chỉnh nhiệt độ chỗ mình ngồi, người lái không phải sao nhãng vì điều chỉnh nhiệt độ nữa. Chiều cao gHế ngồi vừa thoải mái, không có cảm giác tù túng hay bít bùng khi ngồi sau, nên người ngồi ít khi bị ói.

Chiếc này chỉ cần thay đầu DVD đa năng (GPS, TV, DVD, USB, thẻ SD, Blue Tooth, màn hình lùi) và camera lùi của hãng, cho bà xã lái là xem như một buồng lái tuyệt hảo. KHoảng từ 10 triệu đến 15 triệu gì đó. Còn hơn bạn phải tốn cả trăm triệu nữa để có thêm những option đó.

Còn về vận hành, thì mình không lái nhiều xe nên không dám so sánh, nhưng cá nhân mình thấy đi rất đầm, êm, vợ con mình ngồi sau không bị say xe (heee, có lẽ một phần do tài lái của chồng), đi từ SG ra Vũng Tàu, xem đồng hồ điện tử tính trung bình 9 lit/100km. Có vẻ hao hơn những xe khác 1 lít, vì máy 2.0 mà. Bù lại tăng tốc rất êm, đường đá dăm đi không bị ồn đinh tai.

Một điều nữa, có thể bạn thích dòng 5 cửa thể thao, nhưng cá nhân mình thì thích 4 cửa, lý do vợ chồng thích đi chơi xa, hay mua đặc sản như hành tỏi, cá mắm. Nếu để khoang sau xe 5 cửa, thì mình không dám chắc, nhưng chắc chắn xe Sedan bỏ đồ trong cốp không sợ có mùi. Cốp rộng, để đồ tha hồ. Và do cốp kín phía sau, nên độ ồn cũng ít hơn loại 5 cửa.

Xe này chỉ có điều mình không thích ở chỗ đồng hồ báo cửa mở bằng chữ, chứ không phải hình chiếc xe mở cửa như những xe khác. Đòi hỏi mình phải đọc và hiểu mới nhận ra được cửa nào chưa đóng chặt.

Xin chia sẻ vài ý kiến để bạn nào thích có thể lựa chọn.