dynavn nói:
Mình mới lấy chiếc Ghia trước tết, nếu bỏ qua vẻ ngoài không hào nhoáng như các xe đời mới, thì xe này thực sự là chiếc xe gia đình với tầm tiền ấy.

Ban đầu mình thấy bất tiện vì chế độ khóa cửa trẻ em bằng cách vặn nút ở khe cửa chứ không phải bấm chốt khóa trung tâm. Nhưng khi chở con mình đi, mới thấy đó là cách an toàn nhất. Con mình 3 tuổi hay táy máy, nó ngồi sau thích ấn hay vặn nút như người lớn. thì đã khóa trung tâm, nó vẫn mở như người lớn. Có lần nó mở cửa xe đang chạy. May mà mình khóa nút an toàn bên ngoài, nên cửa không bật ra được. Còn cái khóa trung tâm sẽ chống tấn công từ bên ngoài, và người ngồi sau vẫn có thể tự thoát ra được nếu xe gặp nạn và tài xế bất tỉnh.

Ngoài ra, vợ chồng mình cũng hài lòng vì khoang rộng, máy lạnh hai vùng, người ngồi có thể tự điều chỉnh nhiệt độ chỗ mình ngồi, người lái không phải sao nhãng vì điều chỉnh nhiệt độ nữa. Chiều cao gHế ngồi vừa thoải mái, không có cảm giác tù túng hay bít bùng khi ngồi sau, nên người ngồi ít khi bị ói.

Chiếc này chỉ cần thay đầu DVD đa năng (GPS, TV, DVD, USB, thẻ SD, Blue Tooth, màn hình lùi) và camera lùi của hãng, cho bà xã lái là xem như một buồng lái tuyệt hảo. KHoảng từ 10 triệu đến 15 triệu gì đó. Còn hơn bạn phải tốn cả trăm triệu nữa để có thêm những option đó.

Còn về vận hành, thì mình không lái nhiều xe nên không dám so sánh, nhưng cá nhân mình thấy đi rất đầm, êm, vợ con mình ngồi sau không bị say xe (heee, có lẽ một phần do tài lái của chồng), đi từ SG ra Vũng Tàu, xem đồng hồ điện tử tính trung bình 9 lit/100km. Có vẻ hao hơn những xe khác 1 lít, vì máy 2.0 mà. Bù lại tăng tốc rất êm, đường đá dăm đi không bị ồn đinh tai.

Một điều nữa, có thể bạn thích dòng 5 cửa thể thao, nhưng cá nhân mình thì thích 4 cửa, lý do vợ chồng thích đi chơi xa, hay mua đặc sản như hành tỏi, cá mắm. Nếu để khoang sau xe 5 cửa, thì mình không dám chắc, nhưng chắc chắn xe Sedan bỏ đồ trong cốp không sợ có mùi. Cốp rộng, để đồ tha hồ. Và do cốp kín phía sau, nên độ ồn cũng ít hơn loại 5 cửa.

Xe này chỉ có điều mình không thích ở chỗ đồng hồ báo cửa mở bằng chữ, chứ không phải hình chiếc xe mở cửa như những xe khác. Đòi hỏi mình phải đọc và hiểu mới nhận ra được cửa nào chưa đóng chặt.

Xin chia sẻ vài ý kiến để bạn nào thích có thể lựa chọn.
Bác nói rất chính xác về ưu điểm của dòng Ghia 2.0 này e chả có gì để nói thêm... nhưng đúng là e không thích cái mông e này nó cứ vểnh lên nhìn sao mà ghét thế... do vậy e đã hạ cấp từ e này xuống em 1.8AT ..Tks

Last edited by a moderator:
Tập Lái
28/5/11
45
0
0
Thiên Thiên Bảo nói:
Bác nói rất chính xác về ưu điểm của dòng Ghia 2.0 này e chả có gì để nói thêm... nhưng đúng là e không thích cái mông e này nó cứ vểnh lên nhìn sao mà ghét thế... do vậy e đã hạ cấp từ e này xuống em 1.8AT ..Tks
Không biết cái nhìn của bác ra sao chứ em thấy cái mông vễnh lên của em này mới đẹp và mới hiện đại :). Mấy em đời cũ cái mông xẹp lép, chán chết!.. Còn cái mông em 1.8AT của bác nhìn nó trụi lủi phía sau, không cân xứng với cái đầu sport kinetic của dóng focus:D : phía dưới của cái mông 5 cửa 1.8AT láng o vì mấy cái đèn hậu đưa lên trên hết, nhìn mà tường tương là no.... , hehe....
Do vậy mà focus 5 cửa 2013 đã sửa chữa khuyết điểm xấu xí thậm tệ này, bác ghé showroom của Ford sẽ cảm nhận được ngay ;)