Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
Chào các bác.
Focus được Ford giới thiệu lần đầu tại Việt Nam vào năm 2005 để thay thế cho Ford Laser, Các thế hệ Focus ban đầu tại Việt Nam chỉ bao gồm các bản xe 4 cửa ( Sedan) để cạnh tranh trực tiếp với Toyota Altis tại thời điểm đó, Có thể nói, Khi Ford Focus xuất hiện tại Việt Nam, Với màn ra mắt hoành tráng tại Sân Vận động quân khu 7, Và chiếc Focus mô hình có kích thước giống như chiếc Focus thật từ từ bay từ sân khấu và rất ấn tượng với khán giả Việt Nam.
Ford Việt Nam đã đổ bộ vào Việt Nam thời điểm chỉ với rất nhiều dải sản phẩm dành cho Focus, Từ phiên bản 1.6 MT đến phiên bản 2.0AT Ghia. Với 5 phiên bản Focus xuất hiện nhằm tấn công chủ lực vào Toyota Altis lúc bấy giờ chỉ có 1 phiên bản duy nhất là 1.8 MT.
Nếu như thời điểm 2005, Ford Việt Nam khôn ngoan hơn một tí trong việc định giá chiếc Focus thì rất có thể khi đó Focus sẽ không có doanh số bán tồi , Cho đến năm 2009 mới khởi sắc lại.
Năm 2006, Với sự kiện Wold Cup diễn ra, Ford Việt Nam ra mắt Ford Focus 5 cửa, Dòng xe 5 cửa đầu tiên tại Việt Nam, Và Ford đã tốn khá nhiều chi phí Marketting để quảng quá bản 5 cửa này thông qua việc tài trợ cho VTV phát sóng WoldCup tại Việt Nam, Và một lần nữa Focus 5 cửa lại tiếp tục định giá quá cao và tiếp tục nhận doanh số khá thấp.
Cho đến năm 2009, Ford Việt Nam đưa về bản 5 cửa 1.8AT , Với phên bản Facelift phẩn đầu xe, Giá xe được định giá lại khá hợp lý, Và có doanh số bán khá tốt từ 2009 đến nay.
Với sự thành công của bản 5 cửa, Thì bản Sedan 4 cửa của Focus đúng là đang bị khách hàng lãng quên, Cho dù bản 4 cửa thích hợp với khách hàng đứng tuổi, Các công ty, Và điều quan trọng là tính năng của bản 4 cửa 2.0 khá nhiều, Giá rất hợp lý, Nhưng khi nhắc đến Focus thì khách hàng lien tưởng ngay đến phiên bản 5 cửa. Chính vì vậy em Review lại bản 4 cửa Ghia 2.0L.

Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
Giới thiệu chi tiết các tính năng của Focus 2.0 Ghia.
Ngoại thất bên ngoài.

Galang trước mạ Crom.

Nẹp hông

Phần đuôi xe

Nội thất Da, ốp gỗ sang trọng

Điều hòa tự động 2 vùng

Đồng hồ hiển thị

Đèn pha tự động

Gạt mưa tự động

Còn tiếp

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/8/07
317
2
0
www.nguyendanghai.com
Nhìn em Ghia 2.0L nó không có được đường nét sang trọng như Altis hiện tại bác ạ, không khéo Ford VN chuẩn bị mắc một sai lần tương tự với Focus mới :D (em lên xem xe Focus mới trên chỗ bác vài lần mà cuối cùng em vẫn không xuống tiền được khi mà Altis & Civic nó khuyến mãi nhiều hơn nó - lính mới tò te mà định giá cao quá - thật sự rất thích em Focus mới nhưng em vẫn chờ Ford giảm giá, còn nếu không chắc qua Tết em lấy brand khác).

Hạng B2
16/12/10
487
56
28
Bình Dương
Meg2k nói:
Nhìn em Ghia 2.0L nó không có được đường nét sang trọng như Altis hiện tại bác ạ, không khéo Ford VN chuẩn bị mắc một sai lần tương tự với Focus mới :D (em lên xem xe Focus mới trên chỗ bác vài lần mà cuối cùng em vẫn không xuống tiền được khi mà Altis & Civic nó khuyến mãi nhiều hơn nó - lính mới tò te mà định giá cao quá - thật sự rất thích em Focus mới nhưng em vẫn chờ Ford giảm giá, còn nếu không chắc qua Tết em lấy brand khác).
Bác nhìn Altis thấy sang chổ nào nhở. Em thì nhìn thấy Altis giống ở quê ra vậy (trừ Altis nhập).

Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
Meg2k nói:
Do giá của em nó bây giờ chỉ còn 619 triệu nên em mới Reivew lại, Hi vọng với giá trẻ nhưng công nghệ tốt , Focus Ghia sẽ không bị người tiêu dùng lãng quên. :D

Hạng D
8/2/11
1.915
23
38
Xe dap nói:
Meg2k nói:

Do giá của em nó bây giờ chỉ còn 619 triệu nên em mới Reivew lại, Hi vọng với giá trẻ nhưng công nghệ tốt , Focus Ghia sẽ không bị người tiêu dùng lãng quên. :D

649 hay 619 triệu?

Hạng B2
22/8/07
317
2
0
www.nguyendanghai.com
vuhoang8x nói:
Meg2k nói:
Bác nhìn Altis thấy sang chổ nào nhở. Em thì nhìn thấy Altis giống ở quê ra vậy (trừ Altis nhập).
Bác làm thử cái poll xem mọi người đánh giá Focus Ghia 2.0 và Altis 2.0 CVT xem em nào nhìn vào sang trọng hơn (<span style=""color: #ff0000;"">đừng đem yếu tố giá ra so sánh nhé - em Altis 2.0 cao hơn em Ghia này gần 200 chai !!!!</span> ), em đang nói về mặt thẩm mỹ thôi ==> cái đuôi của Focus sedan là cái xấu nhất trong nguyên dòng sản phẩm Focus Classic đấy bác !!! Nếu bác có ý khác thì cứ làm một cái poll thử xem óc thẩm mỹ của người khác có như em không, nhìn vào Ghia 2.0 nó không toát lên được nét sang trọng / trẻ trung cũng không......

Nếu bàn tới giá thì chúng ta sẽ có sự cân nhắc giữa 2 em này, chứ đơn thuần chỉ nó về mặt thẩm mỹ thì Ghia 2.0 không bằng Altis đời thứ 10 tại VN ;) (em ghét nhất là thằng Toyota Việt Nam mà phải thừa nhận là Altis đẹp hơn Ford Ghia 2.0), Focus mới Titanium / Sport là một đối trọng tốt với Altis (bản thân em là người đi mua xe và em là người lăn tăn giữa Focus mới và Altis đấy - nhưng giá Focus mới cao quá nên em chưa xuống tiền thôi).

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Em thấy Focus Ghia 2.0 sedan nhìn cứng chắc nhưng không sang trọng và đẹp bằng các loại xe phân khúc như Cruze LTZ, Toy Altis ....

Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
dangthu nói:
Xe dap nói:
Meg2k nói:

649 hay 619 triệu?
Dạ 619 cho xe cùng đời với anh ạ :(

Hạng F
8/8/06
6.454
20.807
113
40
Meg2k nói:
vuhoang8x nói:
Meg2k nói:
Bác làm thử cái poll xem mọi người đánh giá Focus Ghia 2.0 và Altis 2.0 CVT xem em nào nhìn vào sang trọng hơn (<span style=""color: #ff0000;"">đừng đem yếu tố giá ra so sánh nhé - em Altis 2.0 cao hơn em Ghia này gần 200 chai !!!!</span> ), em đang nói về mặt thẩm mỹ thôi ==> cái đuôi của Focus sedan là cái xấu nhất trong nguyên dòng sản phẩm Focus Classic đấy bác !!! Nếu bác có ý khác thì cứ làm một cái poll thử xem óc thẩm mỹ của người khác có như em không, nhìn vào Ghia 2.0 nó không toát lên được nét sang trọng / trẻ trung cũng không......

Nếu bàn tới giá thì chúng ta sẽ có sự cân nhắc giữa 2 em này, chứ đơn thuần chỉ nó về mặt thẩm mỹ thì Ghia 2.0 không bằng Altis đời thứ 10 tại VN ;) (em ghét nhất là thằng Toyota Việt Nam mà phải thừa nhận là Altis đẹp hơn Ford Ghia 2.0), Focus mới Titanium / Sport là một đối trọng tốt với Altis (bản thân em là người đi mua xe và em là người lăn tăn giữa Focus mới và Altis đấy - nhưng giá Focus mới cao quá nên em chưa xuống tiền thôi).
Nếu xét vể tổng quan cũng như thị hiếu của khách hàng thì Altis có phần nhỉnh hơn Focus hiện tại, Tuy nhiên xét về tổng thể , Giá cả khách hàng bỏ ra thì Focus 2.0 Ghia theo em vẫn đáng mua hơn.