Hạng B1
14/1/05
87
0
0
RE: Ford Mondeo – Tiêu hao nhiên liệu

Riêng khoản tốc độ thì iêm chịu...mặc dù bằng lái chưa có Lỗ nào...hihihi

Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội

Trích đoạn: nktinhanh

xe số tự động thì ngoài camry 3.0 thì toàn uống xăng như uống nước thui ... con xe em chạy cũng khỏang 17l trong nội thành ( có máy lạnh) ... mỗi lần đổ tiền xăng mà thấy xót cả ruột ...:D

Bác thốc ga kinh quá, em đi xe giống bác mà em mới chỉ lập kỷ lục được là khoảng hơn 15l/100km.

Các bác quan tâm đến tiêu thụ xăng mà không quan tâm đến các hoàn cảnh khác nhau khi chạy xe. Xe em 2.0 số tự động, đã có các số liệu khác nhau về mức tiêu thụ xăng khi em đi 1 mình thế này:

- chạy sân bay nội bài --> bắc ninh --> ql 1 mới về HN, thời tiết đẹp: quãng đường 100km, mất 6.2l

- chạy hạ long rồi quay về, trời mưa cực to (quãng đường khoảng 350km): 7.2l/100km.

- chỉ đi trong thành phố, dừng xe bật máy lạnh đọc báo đợi vợ mua sắm: 13l-15.2l/100km.

Với 1 xe thôi đã khác nhau thế rồi thì so sánh các xe khác nhau để làm gì hở các bác. Em biết có ông chạy land 4.5 mới hết có 38l/100km thôi.

Hạng C
15/9/04
518
311
73
HCM City
www.facebook.com

@Bim: em đã rất cố gắng nhưng vẫn chưa hạ được mức ăn xăng xuống 15l như bác đó ... bác có chiêu gì thì chỉ em với ...

:(

Hạng B1
20/9/03
50
0
0
Sài Gòn - Vietnam

Trích đoạn: nktinhanh

@Bim: em đã rất cố gắng nhưng vẫn chưa hạ được mức ăn xăng xuống 15l như bác đó ... bác có chiêu gì thì chỉ em với ...

:(

Chiêu này tui biết ;)

Bác bán mông đau rồi mua ... mazda6 :D:D

Hạng C
20/2/04
881
0
18
VietNam

Các bác ơi thế so sánh giữa Mondeo - Mec E240 - BMW 525 thì chú nào xơi xăng nhiều nhất hả các bác?????

Hạng B1
25/4/05
56
0
0
53

Các bác trong đây có ai ở SG không?
Vấn đề hao xăng giữa Mondeo 2.5 - E240 - 525i thì em không biết.
Bác nào có thông tin thì nói cho anh em biết để còn đổi xe.
Đã bác nào thấy quả Porsche Cayenne S biển số 52Y - 2222 chưa? Nếu thấy rồi bảo đảm chỉ muốn bán xe mình đi thôi!!!!!!!!!!!!!!!!

Hạng D
12/10/04
3.223
478
98

Thế bác đã bán xe bác chưa???

Hạng B1
25/4/05
56
0
0
53

mazda3black:

Thấy rồi nhưng chưa bán xe vì xe còn mới wa'. Chừng nào chạy khoảng nhiều nhiều 1 chút em sẽ đổi ;)

Hạng B2
11/3/05
127
0
16
www.dnv.com

Kĩ thuật chạy xe số tự động là rất quan trọng,nó phụ thuộc rất nhiều vào chân ga va kinh nghiệm của người lái xe.Vì xe trên dòng xe này nó qui định tốc độ khoảng 2500 vòng/phút thì mới chuyển số(chỉ ở số 3,4.5 còn ở số 1,2 thì vòng quay này có thể thấp hơn).Vì thế khi xe chạy trong khoảng tốc độ tử 20 -40 km/h trong thành phố thì tốc độ này gọi là " tốc độ chêt" vì vòng quay của máy không đủ để tăng lên số tiếp theo,vì thế xe thường giữ chỉ ở vòng quay 1800vòng/phút.Mà vòng quay càng cao thì càng tốn xăng.Vì thế khi chúng ta chạy xe phải chú ý nhìn vào đồng hồ vòng tua máy để điều chỉnh chânn ga cho hợp lí .Bằng cách như sau:cứ nhấn ga tăng tốc như bình thường nhưng khi đã được tốc độ ổn định thì nhìn vòng tua máy nếu thấy xe ở vòng quay xấp xỉ 2000vòng/phút thì ta nhả chânn ga ra khoảng 4-6 giấy khi đó tiếp tục nhấn ga từ từ lại lúc này xe vẫn chạy ở tốc độ như cũ nhưng vòng quay máy chỉ hơn 1000vòng/phút một chút. Ngoài ra còn áp dụng thêm một số phương pháp như ấn nhả ga liên tục đọan đường đông xe phải phanh liên tục và tốc độ không ổn định.thời gian trễ là tử 2 đến 3 giây.và nhả chân ga trước khi đến điểm cần dừng khoảng 50 m.Bằng cách này em chạy trong thành phố chỉ hết khoảng 13,5l còn đường trường 10,8l.